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1. UTANGULIZI 

Wizara ya Ujenzi, ikiwa sehemu ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania inalo jukumu la kusimamia Sekta za Ujenzi ambayo ni kichocheo 

muhimu cha maendeleo ya kiuchumi na kijamii nchini.  

2. DIRA NA DHAMIRA YA WIZARA 

Dira ya Wizara ni kuwa na: Barabara, Vivuko, Nyumba za Serikali na 

Huduma za Ujenzi zenye ubora wa kiwango cha juu, zenye gharama nafuu, 

zinazozingatia usalama na utunzaji wa mazingira.  

Aidha, dhamira ya Wizara ni kuwa na: Barabara, Vivuko, Nyumba za 

Serikali na Huduma za Ujenzi ambazo ni salama, zinazotegemewa, zilizo na 

uwiano na ambazo zinakidhi mahitaji ya usafiri na uchukuzi katika kiwango 

bora kwa bei nafuu na zinazoendana na mikakati ya Serikali ya maendeleo 

ya kiuchumi na kijamii na zikiwaendelevu kiuchumi na kimazingira. 

3. MAJUKUMU YA WIZARA 

Wizara ya Ujenzi imekabidhiwa majukumu ya kusimamia ujenzi na 

matengenezo ya Barabara, Madaraja, Vivuko na Majengo ya Serikali na 

Masuala ya Ufundi ambayo yanahusisha Magari, Mitambo, Umeme na 

Elektroniki pamoja na shughuli za Uhandisi na Usanifu wa Ujenzi, Usalama 

wa Miundomninu na Mazingira; na uboreshaji wa Utendaji na Uendelezaji 

wa Watumishi wa Wizara, na Taasisi zinazosimamiwa kisera na Wizara. 

Majukumu ya Wizara yamekuwa yakibadilika katika nyakati tofauti. Hata 

hivyo jukumu la msingi ambalo limekuwa likisimamiwa kwa kipindi chote 

cha miaka 50 ni usimamizi wa Sera, Sheria, Kanuni na miradi ya sekta ya 

Ujenzi na Usafirishaji. Wizara ya ujenzi ndiyo yenye dhamana ya kutoa 

miongozo (guidelines), vigezo (standards) na viwango (specifications) vya 

ubora katika sekta hii ikiwa ni pamoja na usimamizi wa usalama wa 

miundombinu inayoendana na eneo linalosimamiwa na wizara hii. 

4. MALENGO YA WIZARA  

Malengo ya Wizara ni pamoja na kuhakikisha kuwa miji yote mikuu ya 

mikoa inaunganishwa kwa barabara za lami ifikapo mwaka 2017/18 na 

kuendelea kusimamia wataalamu wa sekta (Wahandisi, Wahandisi 

Washauri, Makandarasi, Wabunifu Majengo na Wakadiriaji Majenzi) kwa 

kutumia bodi husika ili kuhakikisha huduma zinazotolewa zinakidhi 

viwango. Aidha, Wizara itaendelea kuweka mazingira mazuri ya kuvutia 
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sekta binafsi kuwekeza katika sekta ya Ujenzi na inaendelea kushirikiana na 

taasisi husika katika kushughulikia masuala mtambuka kama vile kampeni 

za kupunguza maambukizi ya ugonjwa wa UKIMWI, uhifadhi wa mazingira, 

masuala ya jinsia na uendelezaji wa matumizi ya Teknolojia ya Habari na 

Mawasiliano (TEHAMA). 

5. HISTORIA YA VIONGOZI WA WIZARA 

Mwaka 2011, Tanzania inasheherekea miaka 50 ya Uhuru wa Tanganyika 

wakati ambapo Wizara ya Ujenzi inaongozwa na Waziri Mheshmiwa, Dkt. 

John Pombe Magufuli Mbunge wa jimbo la Chato (CCM), na Naibu Waziri 

Mheshimiwa Dkt.Harrison L. Mwakyembe Mbunge wa jimbo la Kyela (CCM). 

Katibu Mkuu ni Balozi Herbert Eliadi Mrango ambaye anasaidiwa na Naibu 

Katibu Mkuu, Eng. Dkt. John Ndunguru. 
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Kuanzia mwaka 1961, Viongozi Wakuu walioongoza Wizara ya Ujenzi ni 

kama ifuatavyo: 

5.1.1. Mawaziri 

1961 – 1963 Bw. Amir Jamal  Mawasiliano, Umeme na Ujenzi 

1963 – 1965 Bw. George Kahama  Mawasiliano, Umeme na Ujenzi 

1965 – 1975 Bw. Job Lusinde  Mawasiliano, Kazi na Ujenzi 

1975 – 1975 Bw. L. A. Sazia  Mawasiliano, Kazi na Ujenzi 

1976 – 1976 Bw. Alfred Tandau  Mawasiliano na Ujenzi 

1976 – 1982 Bw. Samwel Sitta  Mawasiliano na Ujenzi 

1982 – 1984 Bw. John S. Malecela Mawasiliano na Ujenzi 

1983 – 1985 Bw. Gutram Itatiro  Mawasiliano na Ujenzi 

1985 – 1988 Bw. Mustafa Nyang‟anyi Mawasiliano na Ujenzi 

1988 – 1989 Bw. Steven Kibona  Mawasiliano na Ujenzi 

1989 – 1990 Bw. Dkt. Pius Ng‟wandu Ujenzi 

1990 – 1995 Bw. Nalaila Kiula  Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi 

1995 – 2000 Bibi Anna Abdallah  Ujenzi 

2000 – 2005 Bw. John P. Magufuli Ujenzi 

2005 – 2006 Bw. Basil Mramba  Miundombinu 

2006 – 2008 Bw. Andrew Chenge  Miundombinu 

2008 – 2010 Bw. Shukuru Kawambwa Miundombinu 

Kuanzia 2010 Bw. Dkt. John P. Magufuli Ujenzi 

 

5.1.2. Naibu Mawaziri 

1963 - 1964 Chief Erasto Mang‟enya Mawasiliano, Umeme na Ujenzi 

1964 - 1965 Bw. John Mhavile  Mawasiliano, Umeme na Ujenzi 

1965 - 1967 Bw. Omar Muhaji  Mawasiliano, Umeme na Ujenzi 

1967 - 1968 Bw. Fulgence Mponji  Mawasiliano, Kazi na Ujenzi 

1968 - 1969 Bw. Edward Sokoine  Mawasiliano, Kazi na Ujenzi 

1969 - 1973 Bw. Richard Wambura Mawasiliano, Kazi na Ujenzi 

1973 - 1974 Bw. Robert Ng‟itu  Mawasiliano, Kazi na Ujenzi 

1974 - 1978 Bw. Mustafa Nyang‟anyi Mawasiliano na Ujenzi 

1978 - 1984 Bw. Edger Majogo  Mawasiliano na Ujenzi 
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1984 - 1987 Bw. Arcado Ntagazwa  Mawasiliano na Ujenzi 

1987 - 1991 Bw. Edger Majogo   Mawasiliano na Ujenzi 

1991 – 1993 Bw. Meja Sigellah Nswima  Ujenzi 

1993 - 1995 Bw. Gerald Ghachocha  Ujenzi/Mawasiliano/Uch. 

1995 - 2000 Bw. John P. Magufuli  Ujenzi 

2000 - 2005 Bw. Hamza Mwenegoha  Ujenzi  

2005 - 2006 Bw. Dkt. Makongoro Mahanga Miundombinu 

2006 - 2008 Bw. Dkt. Makongoro Mahanga Miundombinu 

2008 - 2010 Bw. Hezekiah Chibulunje  Miundombinu 

Kuanzia 2010   Bw. Dkt. Harisson Mwakyembe Ujenzi 

 

5.1.3. Makatibu Wakuu 

1962  Bw. Frederick Burengelo    

1962 – 1965 Bw. Juma Maggid 

1965 - 1968 Bw. Ainamansa Mbuya 

1968 - 1978 Bw. J. Sepeku 

1978 - 1979 Bw. Daniel Mloka 

1979 - 1980 Bw. Odira Ongara 

1980 - 1983 Bw. Richard Juma 

1984 - 1987 Bw. Odira Ongara 

1987 - 1989 Bw. Paul Mkanga 

1989 - 1990 Bw. Felician Mujuni 

1990 - 1995 Bw. Eng. Dkt.George Mlingwa 

1995 - 1998 Bw. Abdi Mshangama 

 

5.1.4. Naibu Makatibu Wakuu   

2006 - 2008 Bw. Eng. Omar Chambo 

2008 - 2009 Bibi Joyce Mapunjo 

2010 - 2011 Bw. Herbert E. Mrango 

Kuanzia 2011 Bw. Eng. Dkt. John S. Ndunguru 
  

1998 - 2002 Bw. Solomon Odunga 

2002 - 2006 Bw. Eng. John Kijazi 

2006 - 2008 Bw. Dkt. Ernos Bukuku 

2008 - 2010 Bw. Eng. Omar Chambo 

Kuanzia 2011 Bw. Herbert E. Mrango 
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6. HALI YA BARABARA, NYUMBA ZA SERIKALI, HUDUMA ZA UFUNDI 

NA VIVUKO MWAKA 1961 

Wakati tunapata Uhuru mwaka 1961, hali ya Barabara, Nyumba za Serikali, 

Ufundi na Vivuko ilikuwa kama ifuatavyo; 

6.1. Barabara 

Mwaka 1961 wakati wa Uhuru, nchi ya Tanganyika, ilikuwa na ukubwa wa 

maili za mraba 360,000 (921,600 km2) na watu 9,540,000, wengi wao 

wakijishughulisha na kilimo, ufugaji na uvuvi sehemu za vijijini. 

Wakati huo wa Uhuru mtandao wa barabara ulikuwa na jumla ya kilometa 

33,600 zilizojumuisha kilometa16,000 zilizokuwa zikitambuliwa kama 

Barabara Kuu za Nchi na za Kawaida (Territorial Main and Local Main 

Roads) na kilometa 17,600 zikiwa ni Barabara za Wilaya (District Roads): 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Barabara ya Dodoma – Singida eneo la Saranda mwaka 1969 



7 
 

6.2. Ufundi na Umeme 

Idara ya Ufundi na Umeme (Electrical and Mechanical – E&M) ilianza tangu 

mwaka 1961 chini ya Idara ya Kazi za Umma (Public Works Department – 

PWD)  

i. Karakana za Ufundi 

Wakati tunapata Uhuru kulikuwepo na Karakana Kuu ya M. T. Depot Dar 

es Salaam pamoja na karakana nyingine nane (8) katika mikoa ya 

Dodoma, Tanga, Tabora, Morogoro, Mwanza, Mbeya,  Mtwara na Iringa 

kwa ajili ya matengenezo ya magari ya Serikali. Wakati huo kulikuwa na 

magari yaliyosajiliwa yapatayo 38,000 yakiwa ni  magari ya Serikali na 

watu binafsi.. Aidha, kulikuwepo na karakana ya mitambo mikubwa 

(Heavy Plant) mjini Morogoro kwa ajili ya matengenezo ya mitambo 

mikubwa iliyokuwa ikihusika na matengenezo ya barabara na 

miundombinu ya maji.  

ii. Vivuko 

Wakati nchi yetu inapata Uhuru mwaka 1961 hapakuwa na kivuko hata 

kimoja kinachojiendesha chenyewe. Vivuko vichache vilivyokuwepo 

vilikuwa ni vya kuvutwa kwa kamba. Baadhi ya maeneo yaliyokuwa na 

vivuko vya aina hiyo ni pamoja na; Utete (Mto Rufiji), Kigongoni (Mto 

Ruvu), Kisauke (Mto Wami), Kirumi (Mto Kirumi) na Ruhuhu (Mto 

Ruhuhu). 

6.3. Nyumba za Serikali 

Wakati Tanganyika inapata Uhuru mwaka 1961, Serikali ilirithi kutoka kwa 
utawala wa Wakoloni nyumba zipatazo 6,000 ambazo zilikuwa 
zimegawanyika katika makundi mawili; nyumba za Daraja A walizokuwa 

wanaishi watumishi wa ngazi za juu (wengi wao wakiwa wazungu) ambazo 
zilikuwa katika maeneo maalum (prime areas) na nyumba za Daraja B 

zilizokuwa zinatumiwa na watumishi waandamizi Serikalini (waafrika). 

Idadi hiyo ndogo ya nyumba za Serikali ilikidhi kiasi cha asilimia tatu (3%) 
tu ya watumishi wa Serikali. Idadi ya nyumba za kuishi watumishi wa 

Serikali ambazo zilikuwa chini ya usimamizi wa Idara Kuu ya Utumishi 
haikuongezeka kwa kipindi kirefu bali zilizokuwepo ziliendelea kufanyiwa 
ukarabati mdogo mdogo. 

Kutokana na idadi ya watumishi Serikalini kuongezeka kadri ukubwa wa 

Serikali ulivyokuwa unaongezeka, tatizo la uhaba wa makazi ya kudumu 

kwa watumishi wa Serikali liliongezeka. Kutokana na changamoto hiyo 

Serikali iliunda tume mbalimbali zilizotoa ushauri wa kitaalamu kuhusu 

namna bora ya kupunguza tatizo hili. 
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Baadhi ya tume hizo ni; 

 Tume ya ADU mwaka 1963 

 Tume ya Nsekela ya mwaka 1975 

 Tume ya Mramba mwaka 1984 

Tume hizo zote zilipendekeza kuwa Serikali iondokane na gharama kubwa 

ya kumiliki na kukarabati nyumba hivyo, kupendekeza kuanzishwa kwa 

chombo kinachojitegemea kitakachoshughulikia suala la ujenzi wa nyumba 

za kuishi watumishi. 

Kwa kutumia Sheria Na. 30 ya mwaka 1997 ya Wakala za Serikali (Executive 

Agencies Act No. 30/1997), Serikali ilianzisha Wakala wa Majengo ya 

Serikali tarehe 17 Mei, 2002. 

7. MAFANIKIO YA MIAKA 50 YA UHURU KATIKA SEKTA YA 

UJENZI  

Katika kipindi cha miaka 50 ya Uhuru wa Tanzania Bara kuanzia mwaka 

1961 hadi 2011 tumepata mafanikio makubwa katika Sekta ya Ujenzi 

kwenye maeneo ya Barabara, Ufundi na Umeme, Vivuko na Nyumba. Aidha, 

kumekuwa na mabadiliko mbali mbali ya kisera yaliyoendana na utungwaji 

wa sheria kadhaa. 

Mafanikio haya katika Sekta ya Ujenzi yamefanikisha kukua kwa mtandao 

wa barabara na hasa ujenzi wa barabara za lami, matengenezo na ukarabati 

wa barabara, madaraja, magari na vivuko na nyumba za Serikali 

yamekwenda sambamba na ongezeko la bajeti ya kutoka Shilingi bilioni 2.1 

mwaka 1962/63 hadi kufikia Shilingi trilioni 1.496 mwaka 2011/2012.  

7.1. BARABARA 

Tangu Uhuru mwaka 1961 hadi 2011, Tanzania Bara imepata mafanikio 

makubwa katika sekta ya barabara, sekta ambayo ina mchango muhimu 

katika kuinua uchumi wa Taifa kwa ujumla.  

Mtandao wa barabara nchini umekuwa ukiboreshwa na kuongezeka kwa 

kuweka mkazo katika ujenzi na ukarabati wa Barabara Kuu, Barabara za 

Mikoa, Barabara za Wilaya na Madaraja kwa lengo la kuleta uhakika na 

nafuu ya usafiri na usafirishaji nchini. Aidha, kipaumbele kimetolewa katika 

kutunza, kutengeneza na kukarabati barabara kupitia mipango na miradi 

mbali mbali iliyoandaliwa. 

Juhudi hizi za Serikali zimewezesha mtandao wa barabara kupanda kutoka 

kilometa 33,600 zilizokuwepo mwaka 1961 hadi kufikia kilometa 86,472 

mwaka 2011 (ramani zinazoonyesha mtandao unaoonyesha Barabara Kuu 
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na za mikoa kwa kila mkoa zimeonyeshwa katika Sura ya Na. 8). Aidha 

mtandao wa barabara za lami umeongezeka kutoka kilometa 1,360 hadi 

kufikia kilometa 6,500 wakati sasa (2011) zaidi ya kilometa 11,154 ziko 

katika hatua mbali mbali za ujenzi kwa kiwango cha lami. 

7.1.1. Mpango wa Kwanza wa Maendeleo: 1964 – 1969. 

Ili kufanikisha malengo ya kiuchumi kitaifa, mwaka 1964 Serikali 

ilitayarisha mpango wa kwanza wa ujenzi na ukarabati wa barabara. 

Mpango wa maendeleo wa miaka mitano wa mwaka 1964 hadi 1969 ulilenga 

kufanya yafuatayo: 

i. Barabara Kuu (Trunk and Major Links) kuendelezwa na kuboreshwa 

kwa kuzingatia wingi na uzito wa magari  

ii. Barabara zilizojulikana kama „Major Feeder Roads‟ kuboreshwa au 

kujengwa kwa kuzingatia vigezo vya kurahisisha usafirishaji wa 

kiuchumi pale inapodhihirika kuna ongezeko la mazao 

yanayozalishwa na bidhaa nyingine. 

iii. Barabara zilizojulikana kama „Minor Feeder Roads‟ kuboreshwa au 

kujengwa kwa lengo la kuhakikisha zinaunganishwa na kupitika 

katika maeneo yaliyothibitika kuwa na maendeleo. 

iv. Kuhakikisha kila mradi unafanyiwa upembuzi yakinifu kabla ya 

kuanza kutekelezwa. 

Kwa kulinganisha na mpango wa miaka mitatu ya kwanza (1961 hadi 1963) 

mpango huu ulikuwa na sifa mbili kuu: 

i. Bajeti ya maendeleo iliongezwa kwa asilimia sabini na tano (75%) 

kwa kila mwaka ikilinganishwa na mpango wa miaka mitatu 

ii. Kuliwekwa mkazo mkubwa zaidi katika bababara za vijijini (feeder 

roads). 

Mafanikio ya Mpango wa Kwanza wa Maendeleo (1964 – 1969) yalikuwa ni 

kujengwa kwa kiwango cha lami vipande vifuatavyo vya Barabara Kuu ya 

Dar es Salaam – Moshi – Arusha – Namanga: 

 

i. Chalinze – Segera  

ii. Mkumbara – Kisangiro 
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Kujengwa kwa kiwango cha changarawe (engineered gravel standard) 

Barabara Kuu zifuatazo: 

i. Mtwara – Mingoyo – Masasi 

ii. Songea – Njombe (kipande cha milimani) 

Kujengwa kwa Barabara Kuu za Ndani (Major Feeder Roads) zifuatazo: 

i. Uyole – Itungi Port (Lami) 

ii. Kolandoto – Bariadi (Changarawe) 

iii. Bunda – Nansio (Changarawe) 

7.1.2. Mpango wa Pili wa Maendeleo: 1969 - 1974  

Mpango ulikuwa na malengo yaliyoandaliwa kwa kuzingatia maono ya muda 

mfupi (hadi mwaka 1974), muda wa kati (1980 na 1985) na wa muda mrefu 

(mwaka 1990) ili kuweza kuongoza utendaji na kuruhusu kurejewa kwa 

mipango kwa kuzingatia changamoto zilizotarajiwa kujitokeza pamoja na 

mabadiliko ya kiuchumi na kijamii. Aidha, lengo lilikuwa kwamba ifikapo 

mwaka 1990 Mikoa yote iwe imeunganishwa kwa barabara zinazopitika 

wakati wote. 

Kwa kuzingatia upatikanaji wa fedha vipaumbele vilikubalika kama 

ifuatavyo: 

i. Ujenzi kwa kiwango cha lami wa TanZam Highway kilometa 496, 

ii. Ujenzi wa barabara nyingine kwenye mtandao wa Barabara Kuu za 

Nchi kilometa 890, 

iii. Ujenzi wa kuboresha uwezo wa njia kwa kiwango kinachokubalika ili 

kupitika muda wote barabara nyingine zilizo kwenye mtandao wa 

„Major Link Roads‟ kilometa 1203, 

iv. Kuweka Msukumo mkubwa kwenye „Minor Feeder Roads‟ 

ikilinganishwa na „Major Feeder Roads‟ katika maeneo yenye 

uzalishaji mkubwa wa kilimo, na 

v. Kuchagua miradi kwa kuzingatia matakwa ya kukua kwa uchumi 
 

Mafanikio ya Mpango wa Pili wa Maendeleo 1969 – 1974 yalikuwa ni kupewa 

majina rasmi ya utambulisho wa barabara kama ifuatavyo;  
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Jina Mwelekeo 

T1 

Kenya Border – Tanga – Segera – Chalinze – Mtwara (kupitia 

„Stiegler‟s Gorge – Nachingwea – Nanganga – Mingoyo‟ au „Dar es 

Salam – Kibiti – Mohoro – Lindi‟) 

T2 
Kenya Border (Namanga) – Arusha – Makuyuni – Babati – Dodoma 

– Iringa 

T3 
Uganda Border – Bukoba – Biharamulo – Nyakanazi – Kasulu – 

Mpanda – Sumbawanga – Tunduma. 

T4 
Segera – Korogwe – Moshi – Arusha – Makuyuni – Maswa – 

Mwanza – Usagara – Geita – Biharamulo – Rwanda Border. 

T5 
Morogoro – Dodoma – Singida – Nzega – Shinyanga – Usagara – 

Mwanza 

T6 
Dar es Salaam – Chalinze – Morogoro – Iringa – Makambako – 

Mbeya – Tunduma 

T7 Mtwara – Masasi – Tunduru – Songea – Njombe – Makambako 

Aidha Ramani Na 2 (Uk 12) inafafanua utekelezaji wa miradi husika. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
Rais wa Awamu ya Kwanza Mwalimu Julius K. Nyerere akiwa 
na Rais wa Rwanda Mhe. George Kaibanda wakifungua rasmi 
Daraja la Rusumo mwaka 1972. Daraja hili liko katika mpaka 
wa Tanzania na Rwanda 
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7.1.3. Miradi Mikubwa ya Barabara Katika Kipindi cha Miaka 

50 ya Uhuru 

Kwa kutumia fedha za ndani na kwa kushirikiana na washirika mbali mbali 

wa maendeleo wa ndani na nje, Tanzania Bara imeweza kutekeleza miradi 

mbali mbali ya ujenzi na ukarabati wa barabara na madaraja kama 

ifuatavyo; 

i. Mradi wa Kwanza wa Barabara Kuu (1st Highway Project) 1962 hadi 
1968. 

ii. Mradi wa Pili wa Barabara Kuu (Second Highway Project) 1969 hadi 
1971 

iii. Mradi wa tatu wa barabara Kuu (Third Highway Project) 1971 hadi 
1974) 

iv. Mradi wa Nne wa Barabara Kuu (4th Highway Project) 1974 hadi 
1982 

v. Mradi wa Tano wa Barabara Kuu (5th Highway Project) 1980 hadi 

1985 

vi. Mradi wa Sita wa Barabara Kuu (6th Highway Project) 1986 hadi 
1994 

vii. Miradi ya Barabara za Mazao 

viii. Mradi wa uwiano wa barabara nchini - awamu ya kwanza 

(Integrated Road Project II – IRP - I) 1991 - 1999 

ix. Mradi wa Uwiano wa Barabara nchini - awamu ya pili (Integrated 
Road Project II – IRP - II)  

x. Mradi wa Kuendeleza Ukanda wa Kati wa Usafirishaji (Central 
Transport Corridor Project) 2004 hadi 2010 

Katika kutekeleza miradi hii, barabara zilizojengwa kwa kiwango cha lami ni 

chache kwani miradi mingi ilijengwa kwa kiwango cha changarawe. 

Baadhi ya miradi iliyotekelezwa kwa kiwango cha lami ni kama ifuatavyo;  

Dar es Salaam – Morogoro, Morogoro – Dodoma, Singida – Shelui – Nzega, 

Nzega – Tinde – Shinyanga – Mwanza Border, Tinde – Isaka, Isaka – 

Lusahunga -  Lusumo, Mwanza – Musoma – Sirari, Chalinze – Segera – 

Tanga, Segera – Moshi – Arusha – Namanga, Arusha – Makuyuni – Minjingu, 

Makuyuni – Ngorongoro, Morogoro – Iringa – Mbeya - Tunduma, Makambako 

– Songea, Mtwara – Mingoyo – Masasi.  
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Aidha madaraja makubwa ya Mkapa (Pwani), Kirumi(Mara), Mpiji 

(Pwani/DSM), madaraja ya Tanzam na Tunduma – Sumbwanga na Tanga – 

Horohoro n.k.  

Tangu 1961 hadi 2011 tunapoadhimisha miaka 50 ya Uhuru, kuna jumla ya 

madaraja 4,880 yaliyokwisha jengwa.  

7.1.4. Mradi Maalum wa Barabara (2000 hadi 2011) 

Mradi Maalum wa Barabara uliendana na ujenzi wa barabara na madaraja 

kwa kutumia fedha za ndani. Hivyo, ili kuongeza kasi ya ujenzi wa barabara 
za lami, mwaka 2001 Serikali iliamua kuanzisha mradi maalum wa kujenga 

barabara kwa kutumia fedha zake yenyewe. Kiasi cha Shilingi bilioni 1.84 
kilikuwa kikitengwa kila mwezi kwa ajili ya kujenga kwa kiwango cha lami 
barabara zifuatazo;  

i. Barabara ya kuunganisha Dar es Salaam na mikoa ya kusini. 

Katika mradi huu sehemu za Somanga – Matandu (km 33), 

Nangurukuru – Mbwemkuru (km 95) na Mbwemkuru – Mingoyo (km 
95) zilijengwa kwa kiwango cha lami na kukamilika. 

ii. Barabara ya kuunganisha Dar es Salaam, mikoa ya kati na kanda 
ya ziwa.  

Katika mradi huu sehemu za; Geita – Buzirayombo – Kyamyorwa 

(km 120), Geita – Usagara (km 90), Dodoma – Manyoni (km 127) na 
Manyoni – Singida (km 118) zilijengwa kwa kiwango cha lami na na 
kukamilika. 

iii. Kagoma – Biharamulo - Lusahunga (km 154) 

  Kazi zilianza tarehe 16 septemba 2009 na zinatarajiwa kukamilika 

mwaka 2012 kwa gharama ya shilingi bilioni 191.46.  

iv. Barabara za Kahama Mjini (km 5) 

  Ujenzi wa kilometa 1.5 za mwanzo umekamilika mwezi Machi 2011 

kwa gharama ya shilingi milioni 760. 

 

v. Barabara ya Uwanja wa Ndege – Pugu – Kisarawe – Mpuyani (km  

25.5) 

  Ujenzi kwa sehemu ya Uwanja wa Ndege – Pugu na sehemu ya Pugu 

– Kisarawe Mpuyani ulikamilika mwaka 2007 
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vi. Barabara ya TAMCO – Tumbi – Picha ya Ndege (km ) 

  Ujenzi ulikamilika mwaka 2002 

vii. Barabara ya Kyaka - Bugene (km 59.1) 

  Kazi zilianza mwaka 2010 na zinatarajiwa kukamilika mwaka 2012. 
Gharama ya ujenzi ni shilingi bilioni 64.96. 

viii. Barabara ya Kyabakari – Butiama (km 12) 

  Ujenzi ulikamilika mwaka 2005. 

ix. Barabara ya Bariadi - Lamadi (km 71.8) 

  Kazi zilianza tarehe 8 Julai 2010 na zinatarajiwa kukamilika mwaka 
2013. Gharama ya ujenzi ni shilingi bilioni 67.41. 

x. Barabara ya Sumbawanga - Matai-Kasanga Port (km 112) 

  Kazi zilianza tarehe 13 Januari, 2010 na zinafanyika kwa njia ya 
kusanifu na kujenga (Design & Build). Kazi za ujenzi zinatarajiwa  

kukamilika mwaka 2013 kwa gharama ya shilingi bilioni 133.29 .  

xi. Barabara ya Sumbawanga-Kanyani-Nyakanazi (km 829). 

Mradi huu imegawanywa katika sehemu nne kama ifuatavyo:- 

  Sumbawanga - Kanazi (km 75) 

  Kazi zilianza tarehe 16 Desemba 2009 na zinatarajiwa kukamilika 

mwaka 2012. Gharama ni shilingi bilioni 78.84 . 

  Kanazi – Kizi - Kibaoni (km 76.6) 

  Kazi zilianza tarehe 16 Desemba 2009 na zinatarajiwa  kukamilika 

mwaka 2012. Gharama ni shilingi bilioni 82.84 . 

  Kizi – Sitalike - Mpanda (km 95) 

  Usanifu kwa ajili ya ujenzi kwa kiwango cha lami umekamilika kwa 
kutumia fedha za ndani. 

  Mpanda – Uvinza – Kanyani - Nyakanazi (km 582.4) 

  Usanifu kwa ajili ya ujenzi kwa kiwango cha lami umekamilika kwa 
kutumia fedha za ndani. 

xii. Barabara ya Marangu - Rombo Mkuu na Mwika - Kilacha (km 34) 

  Kazi zimekamilika mwaka 2011 kwa gharama ya shilingi bilioni 
25.1. 
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xiii. Rombo Mkuu – Tarakea (km 32) 

Ujenzi kwa kiwango cha lami ulikamilika mwaka 2010 

xiv. Tarakea – Rongai – Kamwanga (km 32) 

Ujenzi kwa kiwango cha lami ulikamilika mwaka 2008 

xv. Barabara ya Kwa Sadala-Masama (km 12.5) 

  Kazi zilianza tarehe 10 Machi 2010 na ujenzi unaendelea. Kazi 
zinatarajiwa kukamilika katika mwaka 2011. Gharama ni shilingi 

bilioni 5.34 fedha za ndani.  

xvi. Kibosho Shine – Kwa Rafael - International School (km 43) 

  Kazi zilianza tarehe 2 Machi 2010 na ujenzi unaendelea. Kazi 

zinatarajiwa kukamilika mwishoni mwa mwaka 2011. Gharama ni 
shilingi bilioni 8.93 fedha za ndani. 

xvii. Barabara ya Rau Madukani – Mawela - Uru Njari (km 12.5) 

  Kazi zilianza tarehe 2 Machi 2010. Ujenzi unaendelea na kazi 
zinatarajiwa kukamilika mwaka 2011. Gharama ni shilingi bilioni 

4.88 fedha za ndani. 

xviii. Barabara ya Kilua Nduoni - Marangu Mtoni (km 31.5) 

  Kazi zilianza tarehe 2 Machi 2010. Ujenzi unaendelea na kazi 

zinatarajiwa kukamilika mwishoni mwa mwaka 2011. Gharama ni 
shilingi bilioni 9.10 fedha za ndani. 

xix. Barabara ya Handeni - Mkata (km 54) 

  Kazi zilianza tarehe 28 Desemba, 2009 na zinatarajiwa kukamilika 
tarehe 17 Novemba 2011. Gharama ni shilingi bilioni 57.34. 

xx. Korogwe – Handeni (km 65) 

  Kazi zilianza mwaka 2009 na zinatarajiwa kukamilika mwaka kwa 
gharama ya shilingi bilioni 63.199 

xxi. Barabara ya Mziha-Turiani-Magole (km 84.6). 

  Mradi huu umegawanywa katika sehemu mbili kama ifuatavyo: 

  Magole – Turiani (km 48) 

Kazi zilianza tarehe 3 Machi, 2010 na zinatarajiwa kukamilika 
tarehe 2 June 2012. Gharama ni shilingi bilioni 48.2. 
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  Turiani – Mziha (km 36.6) 

  Usanifu umekamilika kwa kutumia fedha za ndani. 

xxii. Barabara ya Dumila – Kilosa (km 63) 

  Mradi umegawanywa katika sehemu mbili kama ifuatavyo: 

   Dumila - Ludewa (km 45) 

  Kazi zilianza tarehe 1 Februari 2009 na zinatarajiwa kukamilika 
tarehe 10 Februari 2012. Gharama ni shilingi bilioni 41.93 . 

  Ludewa - Kilosa (km 18) 

  Usanifu umekamilika. 

xxiii. Barabara ya Mbeya-Chunya-Makongorosi (km 115). 

  Mradi huu unagharamiwa kwa . Utekelezaji wake umegawanywa 
katika sehemu tatu kama ifuatavyo: 

  Mbeya - Lwanjilo (km 36) 

  Mkataba mpya ulisainiwa mwezi Desemba 2010 baada ya 
Mkandarasi wa awali (Kundan Singh) kushindwa kazi na 

kufukuzwa.  

  Lwanjilo - Chunya (km 36) 

  Kazi zilianza tarehe 5 Agosti, 2009 zinatarajiwa kukamilika tarehe 4 

Novemba 2011. Gharama ni shilingi bilioni 40.28. 

  Chunya - Makongorosi (km 43) 

 Usanifu kwa ajili ya ujenzi kwa kiwango cha lami umekamilika. 

xxiv. Barabara ya Ndundu-Somanga (km 60). 

  Kazi zilianza tarehe 15 Julai, 2008 na zinatarajiwa kukamilika  

mwaka 2011. Gharama ni shilingi bilioni 58.82  

xxv. Barabara ya Masasi - Mangaka (km 55.1). 

  Kazi zilianza tarehe 9 Desemba 2009 na zinatarajiwa kukamilika  
mwaka 2011. Gharama ni shilingi bilioni 21.62 fedha za msaada 

toka Serikali ya Japan kupitia JICA. 

xxvi. Barabara ya Bagamoyo (Makofia) - Msata (km 64). 

  Kazi zilianza tarehe 11 Agosti 2010 na zinatarajiwa kukamilika 
tarehe 10 Agosti 2012 kwa gharama ya shilingi bilioni 89.61. 
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xxvii. Barabara ya Nzega - Tabora (km 115). 

  Utekelezaji wa mradi huu umegawanywa katika sehemu mbili kama 

ifuatavyo:- 

 Nzega - Puge (km 56.1) 

 Mkataba wa ujenzi ulisainiwa tarehe 30 Julai 2010. Kazi 

zinatarajiwa kukamilika tarehe 29 Oktoba 2012. Gharama ni 
shilingi bilioni 66.36. 

 Puge - Tabora (km 58.8) 

 Mkataba wa ujenzi ulisainiwa tarehe 30 Julai 2010 na kazi 
zinatarajiwa kukamilika tarehe 29 Oktoba 2012. Gharama za ujenzi 

ni shilingi bilioni 62.74. 

xxviii. Manyoni – Itigi - Tabora (km 264). 

 Mradi huu utekelezaji wake umegawanywa katika sehemu tatu 

kama ifuatavyo; 

 Tabora - Nyahua (km 85) 

 Mkataba wa ujenzi ulisainiwa tarehe 30 Julai 2010 na kazi 
zinatarajiwa kukamilika mwaka 2013. Gharama ni shilingi bilioni 
93.41 . 

 Manyoni – Itigi - Chaya (km 89.4) 

 Mkataba wa ujenzi ulisainiwa tarehe 30 Julai 2010 na kazi 
zinatarajiwa mwaka 2013. Gharama ni shilingi bilioni 109.64  

 Chaya – Nyahua (km 90) 

 Sehemu hii usanifu wake kwa ajili ya ujenzi kwa kiwango cha lami 
umekamilika. 

xxix. Tabora - Urambo (km 94). 

 Mradi huu umegawanywa katika sehemu mbili kama ifuatavyo 

 Tabora - Ndono (km 42): 

 Mkataba ulisainiwa tarehe 30 Julai 2010 na kazi zinatarajiwa 

kukamilika tarehe 29 Julai 2012. Gharama za ujenzi ni shilingi 
bilioni 51.35 
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 Ndono - Urambo (km 52) 

 Mkataba ulisainiwa tarehe 30 Julai 2010 na kazi zinatarajiwa 

kukamilika tarehe 29 Julai 2012. Gharama za ujenzi ni shilingi 
bilioni 59.77. 

xxx. Barabara ya Dodoma – Manyoni (km 127) 

Ujenzi kwa kiwango cha lami umekamilika mwaka 2009 

xxxi. Barabara za Manyoni – Isuna (km 54) 

Ujenzi kwa kiwango cha lami umekamilika mwaka 2011 

xxxii. Barabara ya Isuna – Singida (km 65) 

Ujenzi kwa kiwango cha lami ulikamilika mwaka 2008 

xxxiii. Barabara ya Geita – Buzirayombo (km 120) 

Ujenzi kwa kiwango cha lami ulikamilika mwaka 2008 

xxxiv. Barabara ya Buzirayombo – Kyamyorwa (km 100) 

Ujenzi kwa kiwango cha lami ulikamilika mwaka 2008 

xxxv. Barabara ya TMJ  - Monduli (km 14) 

Ujenzi kwa kiwango cha lami ulikamilika mwaka  1999 
 
xxxvi. Geita – Sengerema – Usagara (km 90) 

Ujenzi kwa kiwango cha lami umekamilika mwaka 2010 

xxxvii. Kigoma - kidahwe (km 36) 

Ujenzi kwa kiwango cha lami zimekamilika mwaka 2010. 

xxxviii. Mwandiga – Manyovu (km 60) 

Ujenzi kwa kiwango cha lami umekamilika mwaka 2010. 

xxxix. Barabara ya Dodoma – Babati (km 261). 

   Utekelezaji umegawanyika katika sehemu mbili kama ifuatavyo:- 

 Dodoma - Mayamaya (km 43.6) 

 Mkataba wa ujenzi umesainiwa mwezi Mei 2010 na unatarajiwa 
kukamilika mwaka 2013. Gharama ni shilingi bilioni 40.61 
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. 

 Bonga - Babati (km 19.2) 

Mkataba wa ujenzi umesainiwa tarehe 31 Mei 2010 na ujenzi 
unatarajiwa kukamilika mwaka 2012 kwa gharama za shilingi 
bilioni 19.69 fedha za ndani. 

xl. Barabara ya Musoma - Mwanza/Mara Border (km 85.5) 

Ujenzi ulianza mwaka 2010 na unatarajiwa kukamilika 2012. 

Gharama za ujenzi ni shilingi bilioni 85.368. 

xli. Barabara ya Nangurukuru  - Kilwa (km 30) 

Ujenzi kwa kiwango cha lami ulikamilika mwaka 1994 

xlii. Barabara ya Sam Nujoma (km 4) 

Ujenzi wa kuipanua kuwa njia nne ulikamilika mwaka 2008 kwa 
gharama ya shilingi bilioni 13.563 

xliii. Barabara za Jijini Dar es Salaam (km 65) 

Barabara nyingi za Jijini Dar es Salaam zilijengwa miaka ya 70 na 

zimekuwa zikifanyiwa matengenezo makubwa kwa vipindi tofauti. 
Barabara hizo ni Kongowe – Mjimwema (km 20), Tabata – Kinyerezi 
– Ukonga (km 14), Kigamboni – Mjimwema – Nafco Farm, Barabara 

ya Uhuru, Barabara ya Nyerere (km 12.5), Sokoine Drive, Old 
Bagamoyo,Bananaa – Kitunda, Mbagala – Msongola 

xliv. Barabara zilizojengwa kwa Otta Seal  

Barabara za Otta Seal ziko katika mikoa mbalimbali kama vile 
Dodoma, Kagera, Dar es Salaam n.k  

7.1.5. Utekelezaji wa miradi ya barabara kwa kushirikiana na 

Wadau wa Maendeleo 

i. Barabara ya Dar es Salaam – Chalinze – Morogoro – Iringa (km 530) 

ii. Barabara ya Iringa – Mafinga – Makambako – Mbeya – Tunduma 
(km 403) 

iii. Barabara ya Mikumi – Kidatu – Ifakara sehemu ya Mikumi – Kidatu 

(km 35) 

Ujenzi kwa kiwango cha lami ulikamilika mwaka 1998 kwa fedha za 

msaada wa SDC 
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iv. Barabara ya Mikumi – Kidatu – Ifakara sehemu ya Kiberege – 
Ziginali (km 10) 

Ujenzi kwa kiwango cha lami ulikamilika mwaka 2006  kwa fedha 

za msaada wa SDC 

v. Barabara ya Mikumi – Kidatu – Ifakara sehemu ya Kibaoni – Ifakara 
Mjini  (km 7) 

Ujenzi kwa kiwango cha lami ulikamilika mwaka 2008  kwa fedha 

za msaada wa SDC 

vi. Barabara ya Msamvu – Morogoro (km 3.1) 

Ujenzi kwa kiwango cha lami ulikamilika mwaka 2000  kwa fedha 

za msaada wa SDC 

vii. Barabara ya Makambako – Songea (km 295) 

Ujenzi kwa kiwango cha lami ulikamilika mwaka 1985 

viii. Barabara ya Songea – Peramiho (km 20) 

ix. Barabara ya Morogoro – Dodoma (km 259) 

Ujenzi kwa kiwango cha lami ulikamilika mwaka 1978 

x. Barabara ya Singida – Shelui (km 110) 

Ujenzi kwa kiwango cha lami ulikamilika mwaka 2008 

xi. Barabara ya Shelui – Nzega (km 112) 

Ujenzi kwa kiwango cha lami ulikamilika mwaka 2005 kwa fedha za 
mkopo wa ADB  

xii. Barabara ya Nzega – Tinde – Shinyanga – Ilula (km 138.5) 

Ujenzi kwa kiwango cha lami ulikamilika mwaka 2007 kwa fedha za 
EU 

xiii. Barabara ya Mwanza – Magogo River – Ilula (km 102) 

Ujenzi kwa kiwango cha lami ulikamilika mwaka 1998.  

xiv. Barabara ya Mtukura – Bukoba – Kagoma (km 139) 

Ujenzi kwa kiwango cha lami ulikamilika mwaka  2005 kwa fedha 
za mkopo wa Benki ya Maendeleo ya Afrika 
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xv. Barabara ya Tinde – Isaka (km 30.5) 

Ujenzi kwa kiwango cha lami ulikamilika mwaka 2007 kwa fedha za 
EU 

xvi. Barabara ya Isaka – Lusahunga – Rusumo (km 332) 

Ujenzi kwa kiwango cha lami ulikamilika mwaka 1994   

Ukarabati wa Barabara ya Isaka - Lusahunga (km 242). 

  Mradi huu umegawanywa katika sehemu mbili kama ifuatavyo: 

 Isaka - Ushirombo (km 132) 

  Kazi zilianza tarehe 18 Februari 2010 na zinatarajiwa kukamilika  
mwaka 2013 kwa gharama ya shilingi bilioni 145.34 fedha kutoka 
Jumuia ya Nchi za Ulaya (European Union). 

 Ushirombo-Lusahunga (km 110) 

Kazi zilianza tarehe 18 Februari 2010 na zinatarajiwa kukamilika 

mwaka 2012 kwa gharama ya shilingi bilioni 114.56 kutoka Jumuia 
ya Nchi za Ulaya (EU). 

xvii. Barabara ya Tunduma - Sumbawanga (km 231) 

  Mradi huu unagharamiwa na fedha za MCC na umegawanyika 
katika sehemu tatu kama ifuatavyo:- 

Tunduma - Ikana (km 63.7): 

  Kazi zilianza tarehe 22 Septemba 2010 na zinatarajiwa kukamilika 
mwaka 2012. Gharama ni shilingi bilioni 82.52 

  Ikana - Laela (km 64.2) 

  Kazi zilianza tarehe 17 Septemba 2010 na zinatarajiwa kukamilika 
mwaka 2012. Gharama ni shilingi bilioni 76.1. 

  Laela - Sumbawanga (km 95.1) 

  Kazi zilianza tarehe 1 Aprili 2010 na zinatarajiwa kukamilika 

mwaka 2012. Gharama ni shilingi bilioni 130.1. 
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xviii. Barabara ya Tanga - Horohoro (km 65) 

Ujenzi unaendelea kwa fedha za MCC na unatarajiwa kukamilika 
mwaka 2012. 

xix. Barabara ya Mandela (km 16.8). 

Kazi zilianza tarehe 1 Oktoba 2007 na zimekamilika tarehe 30 Juni 

2011 kwa gharama ni shilingi bilioni 41.22 fedha za msaada toka 
EU. 

xx. Ukarabati wa Barabara ya TANZAM sehemu ya Msimba – Ikokoto – 
Mafinga (km 219) 

  Mradi huu unagharamiwa na Serikali ya Denmark kupitia DANIDA. 
Utekelezaji umegawanywa katika sehemu mbili kama ifuatavyo: 

  Msimba-Ruaha - Mbuyuni/Ikokoto - Mafinga (km 149.6) 

  Kazi za ukarabati zinatarajiwa kukamilika mwaka 2011. Gharama 

ni shilingi bilioni 127.7. 

  Iringa - Mafinga (km 69.4) 

  Kazi zilianza mwaka 2011 na zinatarajiwa kukamilika mwaka 2014. 

xxi. Barabara ya Arusha - Minjingu (km 104) 

Ujenzi kwa kiwango cha lami ulikamilika kwenye miaka ya sabini. 
Aidha, kazi za ukarabati zitaanza mwaka 2011 na ukarabati 

unatarajiwa kukamilika mwaka 2014 kwa kugharamiwa na fedha za 
mkopo toka Benki ya Dunia.Jumla ya shilingi bilioni 78 zitatumika 

xxii. Barabara ya Minjingu – Babati - Singida (km 223.5). 

  Mradi huu unagharamiwa na Serikali na Benki ya Maendeleo ya 
Afrika (ADB). Utekelezaji wa mradi huu umegawanywa katika 

sehemu tatu kama ifuatavyo: 

Singida - Kateshi (km 65.1) 

  Kazi zilianza tarehe 11 Machi, 2009 na zinatarajiwa kukamilika 
Septemba 2011. Gharama ni shilingi bilioni 51.63. 

Kateshi - Dareda (km 73.8) 

  Kazi zilianza tarehe 11 Machi, 2009 na zinatarajiwa kukamilika 
mwishoni mwa 2011. Gharama ni shilingi bilioni 64.14 
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Dareda – Babati - Minjingu (km 84.6) 

  Kazi zilianza tarehe 11 Machi, 2009 na zimefikia asilimia 75 na 
zinatarajiwa  kukamilika tarehe 10 Machi, 2012. Gharama ni 

shilingi bilioni 84.92. Barabara ya Korogwe - Handeni (km 65) 

  Kazi zilianza tarehe 15 Februari, 2010 zinatarajiwa kukamilika 

tarehe 14 Mei, 2012. Gharama ni shilingi bilioni 63.2 

xxiii. Barabara ya Chalinze-Segera - Tanga (km 245). 

  Mradi unagharamiwa na Serikali na DANIDA. Ukarabati 

umekamilika kwa sehemu ya Chalinze – Kitumbi (km 125),  kwa 
sehemu ya Kitumbi-Tanga (km 120) kazi zinatarajiwa kukamilika 
mwaka 2014.  

xxiv. Barabara ya Korogwe (Segera)  – Mkumbara – Same - Himo (km 
254). 

Ujenzi kwa kiwango cha lami ulikamilika kwenye miaka ya 70 - 80. 
.Aidha, mchakato wa kumpata mkandarasi wa ukarabati kwa 
sehemu ya Korogwe – Mkumbara – Same (km 172) uko kwenye 

hatua za mwisho na unatarajiwa kuwa umekamilika ifikapo mwezi 
Novemba 2011. Ukarabati  utagharamiwa kwa fedha za mkopo toka 
Benki ya Dunia.  

xxv. Barabara ya Himo – Moshi – Arusha – Namanga (km 216) 

Ujenzi kwa kiwango cha lami ulikamilika mwanzoni mwa miaka ya 

90. Aidha ukarabati kwa sehemu ya Barabara ya Arusha - Namanga 
(km 105), kazi zilianza tarehe 14  Julai,  2008  na  zinatarajiwa 
kukamilika Desemba 2011. Gharama ni shilingi bilioni 81.77 kwa 

fedha za Serikali na ADB/JICA.  

xxvi. Barabara ya Himo – Horiri (km 11) 

xxvii. Barabara ya Makuyuni – Ngorongoro (km 77) 

Ujenzi kwa kiwango cha lami ulikamilika mwaka  2005 kwa fedha 
za msaada toka Serikali ya Japan 

xxviii. Barabara ya Kilwa/Dar es Salaam (km 12). 

  Mkataba wa kumalizia kilometa 1.5 zilizobaki ulisainiwa tarehe 19 
Oktoba 2010 na kazi ya ujenzi inatarajiwa kukamilika mwaka 2012.  
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xxix. Barabara ya Kawawa Junction - Mwenge-Tegeta (km 17). 

   kazi za ujenzi kwa sehemu ya Mwenge – Tegeta zinaendelea kwa 
fedha za msaada kutoka Serikali ya Japan. Aidha, sehemu ya 
Mwenge – Kawawa Junction (km 4.3) itafadhiliwa pia na Serikali ya 

Japan.  

xxx. Barabara ya Dodoma - Iringa (km 260). 

   Ujenzi unagharamiwa na fedha za mkopo toka ADB na JICA na kazi 
zimegawanywa katika sehemu tatu. Mikataba ya ujenzi ilisainiwa 
tarehe 13 Januari 2011 na  kazi zinatarajiwa kukamilika mwaka 

2014. 

xxxi. Barabara ya Uvinza - Kidahwe (km 76.6). 

  Kazi zilianza tarehe 24 Septemba 2010 na kazi zinatarajiwa 

kukamilika tarehe 23 Juni 2013. Gharama za ujenzi ni shilingi 
bilioni 78.24 zikiwa ni kutoka Serikalini na mkopo kutoka Mfuko wa 

Abu Dhabi.  

xxxii. Daraja la Malagarasi na barabara zake (km 48) 

  Mkataba ulisainiwa mwezi Oktoba 2010 na kazi inategemewa 

kukamilika mwaka 2013. Gharama za ujenzi ni shilingi bilioni 
78.91 zikiwa ni kutoka Serikalini na mkopo Serikali ya Korea.  

xxxiii. Barabara ya Mtwara – Mingoyo - Masasi (km 2005) 
  Ujenzi kwa kiwango cha lami ulikamilika mwaka 1977. 

xxxiv. Barabara ya Dar es Salaam – Kibiti – Ikwiriri (km 165) 

  Ujenzi kwa kiwango cha lami ulikamilika mwaka 1994 kwa sehemu 
ya Kibiti – Ikwiriri na sehemu ya Dar es Salaam – Kibiti mwaka 

2008 kwa fedha za Serikali na OPEC.   

xxxv. Masasi – Mangaka (km 55) 

Ujenzi ulianza mwaka 2007 na umekuwa ukifanyika kwa awamu. 
Kazi zinatarajiwa kukamilika mwaka 2012 kwa gharama ya shilingi 
bilioni 30.184 kwa kugharamiwa na Serikali ya Japan kupitia 

Shirika la Maendeleo la JICA. 

xxxvi. Barabara ya Tunduru - Namtumbo (km 194). 

  Ujenzi unagharamiwa na fedha za mkopo toka Ujenzi 

unagharamiwa na fedha za mkopo toka ADB na JICA na kazi 
zimegawanywa katika sehemu tatu. Mikataba ya ujenzi ilisainiwa 

tarehe 24 Desemba 2010 na kazi zinatarajiwa kukamilika mwezi 
Aprili 2013.  
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xxxvii. Barabara ya Namtumbo - Songea (km 70). 

  Ujenzi unaendelea kwa fedha za MCC na unatarajiwa kukamilika 

mwaka 2013. Gharama za ujenzi ni shilingi bilioni 62.88.  

xxxviii. Barabara ya Peramiho - Mbinga (km 78) 

  Ujenzi unaendelea kwa fedha za MCC na unatarajiwa kukamilika 

mwaka 2013. Gharama za ujenzi ni shilingi bilioni 79.81.  

xxxix. Barabara ya Tunduma - Sumbawanga (km 231) 

xl. Barabara ya Mwanza – Nyanguge – Musoma – Sirari (km 305.9) 

  Ujenzi ulikamilika kwenye miaka ya 70 na ukarabati wa sehemu ya 
Mwanza – Nyanguge (km 35) ulifanyika mwaka 2000/2002 kwa 

fedha za EU 

xli. Miradi ya Usanifu 

Miradi ya usanifu iliyokamilika katika kipindi cha 2005/2010 ni; 

Rujewa - Madibira-Mafinga (km 152), Mayamaya - Bonga (km 
198.2), Nata - Fort Ikoma (km 141), Chaya - Nyahua (km 90), 

Mangaka - Mtambaswala (km 65), Mto wa Mbu – Loliondo – 
Mugumu - Nata-Makutano (km 452), Mbinga – Mbamba Bay (km 
66), Kamwanga - Sanya Juu (km 75), Uyovu – Bwanga - Biharamulo 

(km 112), Kisesa – Usagara (km 17), Sanya Juu - Bomang‟ombe (km 
25) na Katumba – Mbambo - Tukuyu (km 80). 

Miradi ya usanifu kwa ajili ya ujenzi kwa kiwango cha lami 
inayoendelea ni;  

Bunda – Kisorya - Nansio (km 93), Ipole – Koga - Mpanda (km 255), 
Makurunge – Saadani – Pangani - Tanga (km 178), Matai - Kasesya 
(km 65), Same - Himo (km 96), Makambako – Songea (km 295), 
Mtwara – Masasi (km 200), Arusha – Moshi – Himo – Holili (km 140), 

Tabora – Mambali – Bukene – Itobo - Kahama (km 149), Lupilo – 
Malinyi - Kilosa kwa Mpepo – Londo - Kitanda (km 396), Ifakara - 

Mahenge (km 67), Kibondo - Mabamba (km 35), Kolandoto – Lalago 
– Mwanhuzi –Matala - Oldean Junction (km 328), Omugakorongo – 
Kigarama - Murongo (km 105), Mpemba - Isongole 

(Tanzania/Malawi) (km 49), Soni – Bumbuli – Dindira - Korogwe (km 
74), Makofia – Mlandizi - Vikumburu (km 148), Kibaoni – Majimoto - 
Inyonga (km 162), Mpanda – Ugala – Kaliua – Ulyankulu - Kahama 

(km 428), Makongolosi – Rungwa - Mkiwa (km 412), Mtwara – 
Newala - Masasi (km 209), Handeni – Kiberashi – Kondoa - Singida 

(km 460), Kibaha - Mapinga (km 23), Geita – Bukoli - Kahama (km 
107) na Mbande - Kongwa Junction - Mpwapwa (km 50). 
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7.1.6. Miradi Mikubwa ya Madaraja 

i. Madaraja yaliyo kamilika kujengwa katika kipindi cha miaka 50 ya 
Uhuru 

Kuna jumla ya  madaraja 4,880 yaliyokamilika katika Barabara Kuu 
na Mikoa hadi kufikia 2011 nchi nzima. Baadhi ya madaraja 

makubwa yaliyokamilika ni; 

Daraja la Kirumi lilikamilika na kufunguliwa na Rais wa Awamu ya 
Kwanza Mwalimu Julius Kambarage Nyerere tarehe 14 Oktoba, 

1985. Daraja la Mto Kagera (1992), Daraja Rusumo (1974), Daraja 
la Mto Wami (1959), Daraja la Mto Ruvu (2008), Daraja la Mkapa 
(2003), Daraja la Umoja (2008), madaraja 11 katika barabara ya 

TANZAM, madaraja 7 katika barabara ya Tanga – Horohoro na 
Madaraja 4 katika barabara ya Tunduma - Sumbawanga. 

ii. Madaraja yaliyo katika hatua za Usanifu na Ujenzi 

a. Daraja la Kilombero 

Usanifu wa Daraja la Mto Kilombero umekamilika na ujenzi 

utaanza mwaka 2011/2012.  

b. Daraja la Mto Mwatisi 

Kazi ya ujenzi wa Daraja la Mto Mwatisi inaendelea na kiasi cha 
shilingi milioni 870.0 kimekwisha tolewa. Gharama kulingana na 
mkataba wa kazi ni shilingi bilioni 1.39. 

c. Daraja la Malagarasi 

Ujenzi wa Daraja la Malagarasi umeanza kwa ufadhili wa Serikali 
ya Korea. 

d. Daraja la Kigamboni 

Serikali na NSSF wanaendelea na maandalizi ili kuanza ujenzi wa 
Daraja kwa njia ya Public Private Partnership  katika mwaka wa 
fedha 2011/12. 

 

7.1.7. Miradi ya kupunguza msongamano wa magari katika jiji 

la Dar es Salaam. 

Ili kukabiliana na tatizo la kupunguza msongamano wa magari Dar es 
Salaam hatua mbali mbali zimechukuliwa ikiwa ni pamoja na; 

i. Kujenga barabara ya Juu (Fly Overs) kwenye Makutano ya Barabara 
Maeneo ya TAZARA. Usanifu wa „Flyover‟ ya TAZARA umeanza Juni 
2011 kwa ufadhili wa JICA. 
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ii. Kupanua  Mtandao  wa  Barabara za Jiji la Dar es Salaam kwa 
Kujenga na Kukarabati Barabara Zifuatazo: 

iii. Barabara za Ubungo Bus Terminal – Mabibo - Kigogo Roundabout 
(km 6.4), Kigogo Roundabout - Bonde la Msimbazi –Twiga/Msimbazi 
Junction (km 2.7) na Jet Corner-Vituka-Davis Corner (km 10.3) kazi 

za ujenzi zinaendelea na zinategemewa kukamilika mwaka 2012. 

iv. Aidha barabara za Tabata Dampo – Kigogo - Ubungo Maziwa 

External (km 2.25), Mbezi (Morogoro road) – Maramba Mawili – 
Kinyerezi - Banana (km 14),  Tegeta - Kibaoni-Wazo – Goba - Mbezi 
Mwisho (km 20) na Tangi Bovu-Goba (km 9) usanifu umekamilika. 

v. Barabara za; Old Bagamoyo - Garden Road (km 9.1), Kimara Baruti-
Msewe-Changanyikeni (km 2.6) na Kimara – Kilungule - External 
Mandela Road (km 9) kazi za usanifu zinaendelea na zitakamilika 

mwaka 2012. 

7.1.8. Mradi wa mabasi yaendayo kasi (DART) (km 20.9): 
 
Mradi wa mabasi yaendayo kasi (DART) una sehemu zifuatazo: - 
 

i. Ujenzi wa barabara ya Kimara - Magomeni (km 10.4) na Magomeni – 
Kivukoni, Kawawa na Msimbazi (km 10.5):  

ii. Mchakato wa kumpata Mkandarasi unaendelea na mradi 
unafadhiliwa na Benki ya Dunia. 

 

7.1.9. Wakala wa Barabara Nchini 

Moja ya mafanikio makubwa katika Sekta ya Barabara ni uanzishwaji wa 

Wakala wa Barabara Nchini (Tanzania National Roads Agency – TANROADS).   

Wakala huu wa Barabara ulianzishwa chini ya Sheria Na 30 ya Mwaka 1997 

(Executive Agencies Act No. 30/1997) na ulianza kazi mwezi wa Julai 2000. 

Wakala unahusika na Matengenezo, Ukarabati na Ujenzi wa Barabara Kuu 

na za Mikoa katika Tanzania Bara. 

i. Dira ya Wakala 

Katika utendaji wa kazi zake Wakala umejiwekea Dira, Mikakati na Sera 

ambazo zinaiongoza katika utekelezaji wa majukumu yake. Dira ya 

Wakala ni Kuwa na mtandao wa Barabara Kuu na Mikoa ambazo ni 

salama, endelevu, unaozingatia utunzaji wa mazingira na unaopitika 

majira yote ya mwaka, katika kuchangia maendeleo ya kiuchumi na 

kijamii ya Tanzania. 
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ii. Dhamira ya Wakala 

Kuendeleza, kufanyia matengenezo na kusimamia Barabara Kuu na za 

Mkoa kwa ufanisi zaidi kwa lengo la kuwa na mtandao wa barabara ulio 

endelevu na salama ambao unazingatia mkakati wa kupunguza Umaskini 

na Sera nyingine za Serikali. 

iii. Majukumu ya Wakala 

Majukumu ya Wakala ni kuratibu na kusimamia matengenezo, ukarabati 

na ujenzi wa Barabara kwenye mtandao wenye jumla ya kilometa 33,891 

unaohusisha  barabara Kuu (km 12,786) na barabara za Mikoa (km 

21,105). Wakala unajihusisha pia na usimamizi wa Karakana za Mitambo 

ya Barabara pamoja na Kitengo cha Maabara Kuu ya Vifaa na Maabara za 

Mikoa. Aidha, Wakala husimamia pia jukumu la udhibiti wa uzito wa 

magari.  

Wakala hutekeleza majukumu yake kwa kuzingatia mikataba maalum na 

Mfuko wa Barabara kwa kazi za matengenezo ya barabara na Wizara ya 

Ujenzi kwa kazi za miradi ya maendeleo. Mafanikio yaliyokwishapatikana 

tangu kuanzishwa kwa Wakala hadi mwaka huu wa 2011 ni pamoja na;  

 Barabara zenye hali nzuri zimeongezeka kutoka asilimia 19 hadi 

53: 

 Barabara zenye hali ya wastani zimeongezeka kutoka asilimia 32 

hadi 36 

 Barabara zenye hali mbaya zimepungua kutoka asilimia 49 hadi 

12 
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iv. Udhibiti wa Uzito wa Magari 

Wakala umepewa jukumu la kudhibiti uharibifu wa barabara kutokana 

na magari kuzidisha uzito kupita viwango vilivyo ruhusiwa kisheria. Kwa 

kutekeleza hilo Wakala una mizani 22 ya isiyohamishika na 23 

inayohamishika.  

Jumla ya magari yapatayo 13,994,104 yalipimwa katika kipindi cha 

mwaka 2000 hadi 2010 na kati ya hayo 1,979,512 yalikuwa yamezidisha 

uzito na kutozwa faini. Fedha zilizopatikana kutokana na faini za 

kuzidisha uzito ni Shilingi bilioni 24. 

Kutokana na mafanikio haya, kati ya Juni 30, 2001 na Juni 30, 2010 

mtandao wa Barabara za lami kwa barabara Kuu na za Mkoa uliongezeka 

kutoka kilometa 3,972 mwaka 2000 hadi kilometa 6,500 mwaka 2011 

ikiwa ni ongezeko la kilometa 2,528 ndani ya Miaka 10. Kuimarika kwa 

mtandao  wa barabara kumepelekea kupungua muda wa kusafiri 

barabarani mfano wakazi wa kanda ya ziwa walikuwa wanatumia zaidi ya 

saa 30 kusafiri kwa basi kutoka Dar es Salaam hadi Mwanza na hata 

wakati mwingine kulazimika kupitia nchi jirani kama vile Kenya (Nairobi). 

Kwa sasa (2011) wasafiri wanatumia muda wa chini ya saa 15 kwa safari 

hiyo. Aidha, kuboreka kwa mtandao wa barabara kumepelekea kupungua 

kwa gharama za usafirishaji.  

Miradi iliyotekelezwa kwa kipindi hicho, miradi inayoendelea na iliyo 

katika hatua mbalimbali ya utekelezaji imefafanuliwa katika Sura 7  Aya 

ya 7.1. 

v. Mikakati 

a. Wakala kwa kushirikiana na wadau mbalimbali utaendelea 
kuwaelimisha wasafirishaji kuhusu umuhimu wa kutozidisha 
viwango vya uzito unaokubalika kisheria ili barabara zetu 

zidumu. 

b. Wakala kwa kushirikiana na taasisi nyingine utaendelea kubuni 

namna ya kukuza uwezo wa makandarasi na wahandisi 
washauri wa ndani kwa lengo la kuongeza mitaji, ujuzi na 
uzoefu ili waweze kushindana kimataifa. 

c. Jitihada zitaendelezwa kutoa elimu kwa wadau mbalimbali wa 
barabara ili kudhibiti uharibifu wa vifaa mbalimbali kama alama 

za barabarani, madaraja, barabara zenyewe pamoja uhifadhi wa 
miliki ya barabara.  
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Makusanyo ya Fedha za Mfuko wa Barabara

7.1.10.  Mfuko wa Barabara  

Bodi ya Mfuko wa Barabara ni moja ya mafanikio yaliyofikiwa katika sekta 

ndogo ya barabara na ilianzishwa mwaka 2000 ikiwa ni moja ya mikakati ya 

kuboresha Sekta ya barabara hususani katika kukusanya, kutoa na 

kuratibu matumizi ya fedha za matengenezo ya barabara. Serikali ilitunga 

Sheria ya ushuru wa Barabara (Marekebisho Na.2) ya 1998, iliyounda Bodi 

ya Mfuko wa Barabara na Mfuko wa Barabara. Sheria hiyo ilifanyiwa 

marekebisho mwaka 2006, na kuitwa “Road and Fuel Tolls Act Cap 220, 

Revised edition 2006”. 

i. Vyanzo Vya Mapato  

Hadi sasa vyanzo vya mapato kwa mujibu wa sheria ni kama ifuatavyo: 

a. Ushuru wa barabara unaotozwa katika mafuta ya petroli na 

dizeli 

b. Ushuru wa magari ya kigeni mipakani 

c. Tozo ya magari yaliyozidisha uzito (hiki hakichukuliwi kama 
chanzo halisi cha mapato). 

ii. Mafanikio ya Mfuko wa Barabara 

Mfuko umekuwa kwa asilimia 741.8 kutoka shilingi billioni 40.03 mwaka 

2000/2001 ulipoanzishwa hadi Shilingi billioni 296.95 mwaka 

2010/2011. 

Chati inayoonyesha makusanyo ya Fedha za Mfuko wa Barabara kwa 

kipindi cha kuanzia mwaka 2000 hadi 2011.  
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iii. Mikakati na Malengo ya Bodi kwa Miaka Ijayo. 

a. Kuongeza ukubwa wa mfuko kwa kupanua wigo wa mapato ili 

kuweza kukidhi mahitaji ya matengenezo ya barabara, 

b. Kuongeza juhudi katika kuziba mianya ya uvujaji wa mapato, 

c. Kuongeza uwezo wa kutumia fedha za mfuko hasa kwenye 

Halmashauri za Wilaya, na 

 

7.2. UFUNDI NA UMEME 

Katika kipindi cha miaka hamsini (50) ya Uhuru Serikali iliimarisha 

huduma za ufundi na umeme kama ilivyofafanuliwa katika sehemu 

zinazofuata. 

i. Magari ya Serikali na Mitambo 

Katika kipindi cha miaka 50 iliyopita, Wizara ya Ujenzi imekuwa 

ikishughulikia uandaaji wa ainisho la viwango na vipimo (specifications) 

na utunzaji wa kumbukumbu za magari ya Serikali kwa kuzingatia 

umuhimu wake katika kufanikisha utendaji na usafirishaji kwa ajili ya 

maendeleo ya uchumi wa nchi. 

Baada ya Uhuru, Serikali imeendelea kuboresha na kujenga Karakana za 

Serikali kutoka Karakana nane (8) wakati wa upatikanaji wa Uhuru hadi 

kufikia karakana 21 ambazo zipo katika mikoa yote ya Tanzania bara 

zikitoa huduma ya matengenezo ya magari ya Serikali. Aidha, Mafundi na 

Wahandisi wa karakana hizi hususani Karakana Kuu ya M. T. Depot 

zilifanya kazi kubwa sana wakati wa vita kati ya nchi yetu na Uganda 

mwaka 1978 hadi 1979.  

Wizara ya Ujenzi ilifanikisha kuandaa usajili wa magari yapatayo 21,000 

ya Serikali ambayo yalikuwa yamesajiliwa kwa namba za kiraia na 

yalikuwa hayatambuliki kirahisi kuwa ni mali ya Serikali. Aidha, Wizara 

ilibuni namba za ST (magari ya Serikali Kuu), PT (magari ya jeshi la Polisi) 

na DFP (magari ya miradi iliyochini ya Wafadhili) kwa lengo la kusajili 

magari husika kulingana na majukumu yao na hivyo kuokoa fedha nyingi 

za Serikali. 

Tangu kuanzishwa kwa Wakala wa Ufundi na Umeme  (TEMESA) idadi ya 

magari yaliyopatiwa matengenezo kwa nchi nzima ni 21,395. Aidha hadi 

sasa (2011) magari 65,252 ya Serikali yamesajiliwa. 

ii. Vivuko vya Serikali vilivyopo (2011) 
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Wakati nchi inapata Uhuru wake mwaka 1961, hapakuwepo na vivuko 
vya kisasa, isipokuwa vivuko vitano (5) vya kuvutwa na kamba. Serikali 

kwa kuzingatia umuhimu wa vivuko kama viungo muhimu kwenye 
barabara, iliendelea kununua na kujenga vivuko vya kutumia injini 
vinavyofikia 23 katika maeneo mengi ya nchi kama ifuatavyo:- 

a. MV. Ukombozi    Dar es Salaam  1967 40t 

b. MV. Mwanza   Mwanza  1968 40t 

c. MV. Geita    Mwanza  1968 65t 

d. MV Utete I     Pwani   1972 50t 

e. MV. Sabasaba   Ukerewe  1972 85t 

f. MV. Pangani I   Tanga   1973 35t 

g. MV. Chato    Mwanza  1977 75t 

h. MV. Kome I    Mwanza  1971 35t 

i. MV. Kilombero   Morogoro  1985 40t 

j. MV. Sengerema   Mwanza  1985 170t 

k. MV. Usiwe Kupe   Dar es Salaam 1990 40t 

l. MV. Kigamboni   Dar es Salaam 1990 170t. 

m. MV. Alina    Dar es Salaam 1991 100t 

n. MV. Kilombero I   Morogoro  2003 50t 

o. MV Nyerere    Mwanza  2004 25t 

p. MV. Ilagala    Kigoma  2005 50t. 

q. MV. Kilombero II   Morogoro  2007 50t. 

r. MV. Ruhuhu   Ruvuma  2008 50t. 

s. MV. Misungwi   Mwanza  2008 250t. 

t. MV Magogoni   Dar es Salaam 2008 500t. 

u. MV. Kome II   Mwanza  2009 40t. 

v. MV. Pangani II   Tanga   2010 50t. 

w. MV. Utete II    Pwani   2010 50t 

x. MV Kilambo    Mtwara  2004 50t 

y. MV Ruhuhu 1   Ruvuma  1997 7ton 

z. MV Rufiji    Pwani   1985 40t 

aa. Kyanyabasa    Kagera  2005 7 ton 

iii. Ununuzi wa Vivuko vipya kuanzia mwaka 2011 

Aidha, hadi Septemba, 2011 ununuzi wa vivuko vifuatavyo ulikuwa katika 

hatua mabalimbali za utekelezaji; 

a. Kivuko cha Mwigobero – Kinesi (Musoma), chenye uwezo wa 

kubeba tani 85. 

b. Kivuko cha Kisorya (Bunda) – Rugezi (Ukerewe), chenye uwezo 

wa kubeba tani 85. 

c. Kivuko cha Kilambo (Mto Ruvuma Mkoani Mtwara), chenye 

uwezo wa kubeba tani 50. 
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d. Kivuko cha Mtwara – Msanga Mkuu, chenye uwezo wa kubeba 

tani 50. 

e. Kivuko cha Mto Ruvuvu (Rusumo Mkoani Kagera), chenye uwezo 

wa kubeba tani 35. 

f. Kivuko cha Mto Malagarasi (Ilagala Kigoma), na  

g. Kivuko cha Itungi Port (Kyela Mbeya) 
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Pamoja na ununuzi wa vivuko vipya, katika mwaka 2009 Serikali 

imevifanyia ukarabati mkubwa vivuko vyake vya MV Kigamboni 

(Dar es Salaam) na MV Sengerema (Mwanza). Serikali inakamilisha 

taratibu za kuvifanyia ukarabati mkubwa vivuko vya MV. Alina (Dar 

es Salaam) na MV. Pangani I (Tanga) katika mwaka wa fedha 

2011/2012 
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iv. Ufungaji na Matengenezo ya Umeme Kwenye Majengo ya Serikali na 
Mashirika yake. 

Mara baada ya Uhuru, Wizara ya ujenzi kupitia Idara ya Ufundi na 

Umeme ilikuwa ikifanya usanifu, kusimika mifumo ya umeme na kufanya 

matengenezo ya umeme katika majengo ya Serikali na Taasisi zake. 

Pamoja na shughuli hizi Idara ilikuwa inatengeneza mitambo na vifaa vya 

umeme kama; Jenereta, Viyoyozi, Majokofu, Mota, Vifaa vya Hospitali na 

elektroniki. 

Katika kuleta ufanisi wa utekelezaji wa kazi za umeme, mitambo na vifaa 

vya umeme katika Serikali, Wizara katika miaka ya 1980 ilianzisha kikosi 

cha ujenzi kazi za umeme “Electrical Cooperation Sole”. Hii ilichangia 

sana katika kupunguza gharama za uendeshaji wa Serikali. 

7.2.1. Wakala wa Ufundi na Umeme 

Kufuatia kukua na kuongezeka kwa kazi za ufundi na umeme ikiwa ni 

pamoja na mahitaji na sera ya Serikali kujitoa katika utendaji wa moja kwa 

moja, Wakala wa Ufundi na Umeme (TEMESA) ulianzishwa chini ya Sheria 

ya Wakala Na. 30 ya mwaka 1997 kwa tangazo la gazeti la Serikali Na. 254 

la tarehe 26, Agosti, 2005. Hata hivyo Wakala ulizinduliwa rasmi na Serikali 

tarehe 23 Juni, 2006 na kuanza kutekeleza majukumu ya iliyokuwa Idara 

ya Ufundi na Umeme katika Wizara ya Ujenzi.  

i. Majukumu ya Wakala 

Majukumu ya Wakala huu ni kutoa huduma za Kihandisi kwa Serikali, 

Taasisi za Umma na watu binafsi katika 

nyanja za uhandisi wa mitambo, umeme na 

elektroniki. Majukumu haya 

yamegawanywa katika Idara zifuatazo: 

ii. Uzalishaji na Matengenezo 

Idara hii inashughulikia: 

a. Matengenezo ya Magari na 
Mitambo ya Serikali katika 

Karakana ambazo zipo kila Mkoa, 

b. Matengenezo na Usimikaji wa 

Mifumo ya Umeme, Mabarafu na 
Elektroniki, na 

c. Matengenezo ya taa za kuongozea 

magari (Traffic lights) na taa za barabarani (Street Lights). 
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iii. Ukodishaji Mitambo na Huduma za Vivuko  

Idara hii inashughulikia: 

a. Ukodishaji wa Magari kwa ajili ya usafiri wa Viongozi (VIP Vehicles) 
yaliyopo katika Kitengo cha GTA (Government Transport Agency), 

b. Ukodishaji wa Mitambo ya kuzalisha kokoto, na mitambo ya kazi 
za barabara iliyopo katika baadhi ya mikoa, na 

c. Uendeshaji wa Vivuko vya Serikali katika Vituo 12 ambavyo ni 
Magogoni (Dar es Salaam), Kilombero (Morogoro), Pangani (Tanga), 

Ruhuhu (Ruvuma), Kilambo (Mtwara), Kigongo/Busisi (Mwanza), 
Rugezi/Kisorya (Mwanza/Mara), Bugolora/Ukara (Mwanza), 
Nyakaliro/Kome (Mwanza), Chato (Mwanza/Kagera), Kyanyabasa 

(Kagera), Ilagala (Kigoma) na Utete (Pwani). 
 

iv. Ushauri wa Kiufundi. 

Idara hii inashughulikia: 

a. Ushauri wa Kiufundi kwa Serikali na Umma kwa ujumla katika 
nyanja za uhandisi wa Mitambo, Umeme na Elektroniki, 

b. Ushauri wa kiufundi kuhusu usimikaji wa mifumo mipya ya 

uhandisi wa Mitambo, Umeme na Elektroniki, na 

c. Usanifu na Usimamizi wa usimikaji wa mifumo ya uhandisi wa 
mitambo, umeme na elektroniki ili kukidhi viwango 

vinavyotakiwa na kwa kulingana na matakwa ya Sheria na 
Taratibu zinazoongoza taaluma husika. 
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v. Utekelezaji wa majukumu ya Wakala na Mafanikio 

Mpango wa Maendeleo wa Wakala 

Kuanzia Julai 2006 Wakala wa Ufundi na Umeme ulianza rasmi 

kutekeleza kazi zake kupitia Mpango wake wa Maendeleo wa mwaka 

wa fedha 2006/2007. Mpango huu ulizingatia Mpango – Mkakati wa 

Wakala wa miaka mitano (2005 – 2010) (TEMESA Strategic Plan 

2005 – 2010). 

Kwa sasa Wakala umeanza kutekeleza Mpango Mkakati wake wa 

pili wa miaka mitano wa kuanzia 2011/12 hadi 2015/16, ambao 

unaanza kutekelezwa katika kipindi cha Mwaka wa Fedha wa 

2011/12. 

vi. Mafanikio 

Kuanzia mwaka 2006, Wakala umetekeleza kazi zake na kupata 

mafanikio yafuatayo: 

a. Kufanya usanifu wa miradi 270, kusimamia miradi 299, kufanya 

mapitio ya michoro ya kihandisi 47, na kutoa ushauri katika 

miradi 374 ya kihandisi katika Idara za Serikali na Taasisi mbali 

mbali za Umma,  

 

b. Wakala kusajiliwa na Bodi ya Usajili wa Wahandisi –ERB kama 

Taasisi ya Ushauri (Consulting Firm) katika kazi za Uhandisi 

pamoja na kuwasajili Wahandisi wake 5 kwa ajili ya kazi hizo 

(Consulting Engineers). Hii imesaidia kuipatia TEMESA jina 

miongoni mwa Taasisi za Kihandisi nchini ikitiliwa maanani 

kwamba Wakala unao Wahandisi wengine zaidi ya 20 ambao 

wamesajiliwa kama Wahandisi Wataaluma “Professinal 

Engineers”; na pia Wakala umesajili vitengo vyake viwili 

(Mabarafu na Viyoyozi na Electroniki zote katika Daraja la II) na 

Bodi ya Usajili wa Makandarasi (CRB), 

 

c. Kutokana na miongozo na uangalizi wa Wizara, Wakala 

umeendelea kusimamia uendeshaji wa vivuko vya Serikali. Hali 

hii imeuwezesha Wakala kuendelea kuboresha huduma za 

Vivuko kwa wananchi wanaotumia huduma hizo nchini, 

 

d. TEMESA imeendelea kuboresha huduma za matengenezo ya 

magari na usimikaji wa mifumo ya umeme katika Karakana zake 

nchi nzima (Tanzania Bara). Wakala umeanza ukarabati mkubwa 
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wa karakana ya MT. Depot na ujenzi wa karakana mpya ya Mkoa 

wa Manyara, 

 

e. Wakala umeendelea kutoa mafunzo kwa Viongozi wa karakana 

na mafundi ili kuimarisha utendaji kazi wao, na 

 

f. Ununuzi wa vitendea kazi ikiwa ni pamoja na kununua mitambo 

maalum ya kisasa ya kutambua matatizo ya magari 

(computerized diagnostic machines) kwenye karakana ya MT. 

Depot. 

 

vii. Mikakati ya Miaka Ijayo 

Ili kuweza kuongeza ufanisi na kufanikisha malengo ya kuanzishwa 

kwake, TEMESA inatarajia kutekeleza yafuatayo:- 

a. Kuboresha uwezo wa ukusanyaji mapato: 

TEMESA inandaa mkakati wa kufuatilia na kukusanya mapato 

katika Vituo vyake vyote ambapo pamoja na mambo mengine, 

utawekwa utaratibu wa kuwa na mikataba ya kutekeleza kazi 

baina yake na wateja (Service Level Agreements – SLAs). 

b. Kuweka mikakati endelevu ya huduma za Vivuko  

 Kuboresha miundombinu ya kuhudumia abiria ikiwa ni 

pamoja na kuweka Mashine za kisasa za kukatisha Tiketi 
(Automatic Vending and Validating Machines) katika Vivuko 
vyote nchini, 

 Kuingia ubia na sekta binafsi katika kuanzisha usafiri wa 
majini katika fukwe kati ya Magogoni na Bagamoyo ili 

kupunguza msongamano katika Jiji la Dar es salaam. 

 Kuendelea kufanya tafiti zitakazowianisha mahitaji ya 

huduma ya vivuko na idadi ya vivuko.  

 Kutumia vivuko kama njia mojawapo ya kupunguza 

msongamano wa magari mijini hususan dar es Salaam, 
Mwanza, Tanga n.k. 

 
c. Kuweka mikakati endelevu ya kuboresha Karakana 

Wakala utaendelea kuboresha karakana zake kwa kuzifanyia 

ukarabati mkubwa na kununua vitendea kazi vya kisasa ili kutoa 
huduma zinazokidhi mahitaji ya wateja. 
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d. Mafunzo kwa Kada zote za watumishi 

TEMESA itaendelea kuboresha mahitaji ya mafunzo kwa watumishi 

wa Wakala ili kuendana na mabadiliko ya teknolojia. Inatarajiwa 

kuwa mafunzo haya yatakuwa kichocheo cha kuongeza tija ndani 

na nje ya Wakala. 

7.3. WAKALA WA MAJENGO 
 
Wakala wa Majengo (Tanzania Buildings Agency – TBA) ulianzishwa chini ya 

Sheria ya Wakala Na. 30 ya 1997 kutokana na iliyokuwa Idara ya Majengo 
ya iliyokuwa Wizara ya Ujenzi. Ulizinduliwa rasmi tarehe 17 Mei 2002 kwa 
madhumuni ya kuongeza ubora wa utoaji huduma kwa kutumia njia za 

kibiashara na uongozi bora wa fedha ili kuchangia katika ukuaji wa uchumi. 
Majukumu ya wakala ni kama yafuatavyo; 

  

i. Matengenezo ya Majengo ya Serikali  

ii. Ujenzi wa nyumba mpya kwa ajili ya viongozi wa Serikali  

iii. Kusimamia miradi ya ujenzi na kutoa huduma ya ushauri kwa 
Majengo ya  Serikali 

iv. Kutoa ushauri kwa Serikali kuhusiana na masuala yote yahusuyo 

nyumba  

v. Ukusanyaji na usimamizi wa mapato ya Wakala  

vi. Ujenzi wa nyumba kwa ajili ya kuwauzia watumishi wa umma  

vii. Upangishaji wa nyumba za Serikali kwa watumishi wa umma 

viii. Upangishaji wa baadhi ya nyumba za Serikali kibiashara.  

7.3.1. Mafanikio ya Miaka Hamsini (50) ya Uhuru  

 
Katika kipindi cha miaka hamsini (50) ya Uhuru Serikali kupitia Wakala wa 

Majengo imejenga na kukarabati nyumba za viongozi na watumishi wa 

Serikali katika maeneo mbalimbali ya Tanzania Bara pamoja na kuratibu 

shughuli za Wakala wa Majengo ili kujenga nyumba za watumishi kwa lengo 

la kupunguza uhaba wa nyumba za kuishi watumishi wa umma.  

 

Katika kipindi hicho Serikali imejenga majengo ya ofisi kwa ajili ya matumizi 

ya baadhi ya Wizara, makao makuu ya mkoa wa Manyara, makao makuu ya 

wilaya mpya za Chato, Nkinga, Siha na Nanyumbu na nyumba mpya za 

kuishi watumishi katika mikoa yote zikiwemo nyumba za ghorofa kwa ajili 

ya makazi ya Waheshimiwa Majaji na Mawaziri. 
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Wakala wa Majengo umesimamia ujenzi wa nyumba 1,026 katika maeneo ya 

Boko, Mbweni na Ubungo (Dar es Salaam), Kisasa (Dodoma), Njiro (Arusha), 

Chato (Kagera), Mkinga (Tanga), Siha (Kilimanjaro) na Nayumbu (Mtwara) 

zenye thamani ya Tshs. 40,578,937,302.80 kati ya mwaka 2002/2003 hadi 

Juni 2011. Kati ya nyumba hizo Wakala umejenga nyumba 861 za thamani 

ya kiasi cha Tshs 24,943,924,573.00 kutoka katika vyanzo vya fedha zake 

na imesimamia ujenzi wa nyumba 165 za thamani ya kiasi cha Tshs 

15,635,012,729.80 kwa fedha iliyotolewa na Serikali kupitia Wizara ya 

Ujenzi. 

 

Aidha, Serikali imefanya ukarabati mkubwa wa Ikulu, jengo la Mahakama 

ya Biashara Kivukoni na kuweka katika mipango yake taratibu za muda 

mfupi na mrefu za kukarabati majengo ya ki-historia ili kuhifadhi historia ya 

nchi kwa ajili ya vizazi vijavyo. 

 

Katika kutekeleza azma hii, Serikali inakarabati jengo la kihistoria 

Bagamoyo ambalo lilitumika kama Boma wakati wa utawala wa 

Wajerumani. Awamu ya kwanza ya ukarabati wa jengo hilo ilianza mwaka 

2008/09 kwa kufanya upembuzi yakinifu na kukamilisha michoro. Awamu 

ya pili ya ukarabati wa jengo hilo inaendelea. 
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7.3.2. Viwanja/Mashamba ya Wakala wa Majengo (TBA) 

  

i. Hadi kufikia Juni, 2011 Wakala ulikuwa na jumla ya viwanja 2,033 

katika mikoa yote ya Tanzania Bara na mashamba ambayo hayajagawanywa 

viwanja ambapo yakigawanywa jumla ya viwanja vyote inakuwa 4,608.  

ii. Mashamba ambayo Wakala umenunua Dar es Salaam na Mikoani 

ni kama ifuatavyo;-  

a. Manispaa ya Temeke eneo lenye jumla ya viwanja – 200;  

b. Kibaha Pwani - Ekari 36.84;  

c. Tunduma – Ekari 774.3;  

d. Itega Dodoma – Ekari 5; 

e. Nzuguni Dodoma -Ekari 630; na  

f. Kiluvya- Pwani -Ekari 1000. 

  
Viwanja vya Nzuguni-Dodoma, Bunju na Kiluvya–DSM vinatarajiwa 

kuendelezwa kwa njia ya PPP (Public, Private Partnership).  

 

7.3.3. Malengo na Mwelekeo kwa Wakati Ujao  

i. Wakala unakusudia kuanza kutekeleza mpango wa ujenzi wa 

nyumba elfu kumi (10,000) za watumishi wa umma nchi nzima 
kuanzia mwaka huu 2011. Mradi huo unatarajiwa kukamilika 
ndani ya miaka mitano ijayo;  

ii.  Kuendelea kushirikiana na Wizara, Wakala zingine na Taasisi za 
Serikali; 

iii. Kuboresha zaidi utoaji wa huduma ya ushauri kwa Serikali na 

taasisi zake.   

7.4. USALAMA BARABARANI NA MAZINGIRA 

Mnamo mwaka 1992 Wizara ya Ujenzi iliunda Kitengo cha Usalama 

Barabarani (Road Safety Unit) ambacho kilikuwa chini ya Idara ya barabara. 

Kitengo hicho kiliundwa kwa madhumuni ya kushughulikia masuala 

mbalimbali yanayohusu usalama barabarani. 
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Kutokana na kuongezeka kwa shughuli za usalama na umuhimu wa 

mazingira katika Miundombinu ya Usafirishaji, mwaka 2008 Wizara ya 

Ujenzi (wakati Wizara ya Miundombinu) iliunda Idara ya Usalama na 

Mazingira kwa madhumuni ya kushughulikia masuala yote ya Usalama na 

Mazingira katika miundombinu ya usafirishaji. 

7.4.1. Mafanikio katika kipindi cha miaka 50 ya Uhuru 

Kuanzia mwaka 1992 chini ya kitengo cha usalama barabarani majukumu 

yafuatayo yalitekelezwa; 

i. Kuandaa „Road Safety Progromme‟ mwaka 1995 

ii. Kuandaa kanuni ya usimamizi wa mizigo (Maximum weight of 

vehicles regulation) ya mwaka 2001 ambayo ilitokana na sheria ya 

mwaka 1973 kifungu cha 114 (2P) 

iii. Kutengeneza „National Road Safety Master Plan‟ Tanzania Bara na 

Zanzibar ambayo ilikamilika mwaka 2004 

iv. Kufanya utafiti wa ajali za barabarani Tanzania bara mwaka 2007 

v. Kusimamia udhibiti wa uzito barabarani kuanzia mwaka 1992 

vi. Kutoa elimu ya usalama barabarani kwa wadau wa barabara 

kupitia magazeti, radio, vipeperushi, televisheni na mabango ya 

matangazo (billboards). 

vii. Kutoa elimu ya usalama barabarani mashuleni 

Kuanzia mwaka 2008 chini ya idara ya Usalama na Mazingira 

yafuatayo yalitekelezwa; 

7.4.2. Menejimenti ya Usalama 

i. Kuandaa Sera ya Kitaifa ya Usalama Barabarani yenye malengo 

yafuatayo:-  

a. Kuhakikisha barabara zetu haziharibiwi na uzito wa gari au 

uzito kwenye (axle) au zote kwa pamoja wakati wa usafirishaji. 

b. Kulinda usalama wa watumiaji wa barabara na uwekezaji 

kwenye shughuli za usafirishaji 

c. Kuhakikisha usanifu (design) wa barabara zetu na madaraja ni 

salama kwa faida ya watumiaji na uwekezaji 
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d. Kuwa na magari ya viwango vinavyokubalika ili kudhibiti 

usalama wa magari kutumia barabara zetu 

e. Kuanzisha vituo vya kujaribia madereva na utoaji leseni ili kuwa 

na madereva makini katika barabara zetu. 

f. Kupunguza tatizo la uegeshaji mbaya wa magari ili kuongeza 

uwezo na usalama wa barabara zetu. 

g. Watoto kuweza kupata elimu sahihi ya matumizi ya barabara, 

na kusaidia kupunguza namba ya vifo na majeruhi kwa watoto 

na kupata watumiaji bora wa barabara siku zijazo. 

h. Kujenga nidhamu kwa watumiaji wa barabara kwa kuwapatia 

elimu ya sheria ya usalama barabarani, kanuni na athari za 

ajali. 

i. Kuonyesha matatizo ya usalama barabarani yanayosababishwa 

na matumizi ya mipango miji. 

j. Kuanzisha na kuendeleza mfumo sahihi wa ukusanyaji rekodi za 

ajali zote za barabarani na kutumiwa na wadau wote wa 

usalama barabarani kwa; 

 Kutengeneza vitabu vya kanuni za barabara na mwongozo wa 

madereva wanafunzi ambao una mtaala kwa ajili ya shule za 

udereva 

 Kutengeneza kitabu cha mwongozo wa uwekaji alama za 

barabarani 

 Kutengeneza kitabu cha mwongozo wa ukaguzi wa Usalama 

wa Barabara (Road Safety Audit) 

7.4.3. Menejimenti ya Mazingira 

Wizara ya Ujenzi kupitia ufadhili wa DANIDA na mfuko wa Barabara 

imeshaandaa vitendea kazi kwa ajili ya Usimazi na Uhifadhi wa Mazingira 

vifuatavyo: 

i. Mkakati Endelevu wa Kuboresha Mazingira ya Barabara 

(Sustainable Development Strategy),2004 

ii. Mwongozo wa kutathmini na kuhifadhi mazingira ya barabara 

(Environmental Assessment and Management Guidelines 2004 

EA&MG), 2009. 
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iii. Compensation and Resettlement Guidelines for the Road Sector, 

2009 

iv. Strategic Environmental Assessment Guidelines for the Roads 

Planned for Construction in Tanga Region 2007/2008 

v. Environmental Information Management System for Road Sector, 

2010 

vi. Kanuni za kuzuia uharibifu wa mazingira ya barabara (Road Sector 

Environmental Protection Regulations,2010) 

Mafunzo kuhusu Tathmini ya Athari kwa Mazingira na Usimamizi wa 

Mazingira ya Barabara kwa Kwa Wahandisi, Mafundi Sanifu, Wataalamu 

Washauri na Makandarasi yalifanyika. Lengo lilikuwa ni kutoa elimu ya 

weledi wa mazingira katika utekelezaji wa miradi ya barabara kwa 

kuzingatia sheria, kanuni na miongozo ya kitaifa na ya kimataifa iliyoyopo. 

Aidha Wahandisi 300, mafundi sanifu 352, Wataalamu Washauri 15 na 

makandarasi 10 walipata mafunzo haya. 

Miradi ya barabara zaidi ya 30 ilifanyiwa tathmini ya Athari kwa Mazingira 

kabla ya utekelezaji wake 

7.4.4. Mipango ya Miaka ijayo 

Menejimenti ya Usalama 

i. Kuanzisha Wakala wa Taifa wa Usalama Barabarani 

a. Kuanzisha „Drivers and Vehicle Examination Licensing Agency‟ 

(DVELA) 

b. Kujenga na kusimamia sehemu za kupumzikia madereva na 

abiria katika Barabara Kuu “Compulsory Resting Stations and 

Refreshment Areas” 

c. Kuwa na mizani ambayo ni „Automatic recording and Weigh in 

Motion‟ 

d. Kuboresha mizani kutoka kwenye “Group Axle Weighing” 

kwenda kwenye „Single Axle Weighing‟. 

ii. Menejimenti ya Mazingira 

a. Kuandaa Mpango Kazi wa Miaka Mitano wa Mazingira kwa ajali 

ya Utekelezaji wa Sheria ya Mazingira ya Mwaka 2004, na 

vitendea kazi tajwa hapo juu 
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b. Kujenga vituo vya kupunzika ambavyo vitakuwa na vyoo kaatika 

barabara zote kuu ili kupunguza utupaji taka holela 

unaosababisha kuziba kwa mitaro ya maji mvua  

c. Kuhakikisha kuwa mashimo yote yanayotoa mali ghafi za ujenzi 

yanafunikwa kitaalumu na kupanda miti kwa ajili ya kulinda 

ecolojia na kuzuia mmomonyoko wa ardhi. 

 

7.5. SERA NA SHERIA 

Katika kipindi cha miaka 50 ya Uhuru, Wizara imeandaa Sera na Sheria 

mbali mbali kama ifuatavyo;  

i. Sheria ya barabara ya mwaka 1932 iliyokuwa inatumika mara 

baada ya Uhuru („Highways Ordinance Cap) ilifanyiwa marekebisho 
mwaka 1967. Kwa kuzingatia mabadiliko na mahitaji, sheria ya 
barabara, Sheria namba 13 ilitungwa mwaka 2007. 

ii. Sera ya Taifa ya Usafiri na Usafirishaji nchini ya mwaka 2003 

“National Transport Sector Policy, 2003” ambayo pamoja na mambo 

mengine inasisitiza: 

 

iii. Sera ya Taifa ya Ujenzi ya mwaka 2003 (Construction Industry 

Policy, 2003) ambayo pamoja na mengine inasisitiza yafuatayo. 

 

iv. Sera ya Usalama Barabarani ya mwaka 2010 (Road safety policy 

2010) 

Matokeo ya kuwepo kwa Sera umepelekea kuanzishwa kwa Taasisi za: 

Baraza la Taifa la Ujenzi, Bodi ya Usajili wa Wahandisi, Bodi ya Usajili wa 

Makandarasi, Bodi ya Usajili wa Wabunifu Majengo na Wakadiriaji Majenzi, 

Kikosi cha Ujenzi, Chuo cha Mafunzo ya Teknolojia ya Nguvukazi nchini, 

Chuo cha Ujenzi cha Morogoro, Kitengo cha Ushirikishwaji wa Wanawake. 

7.6. BARAZA LA TAIFA LA UJENZI (NCC)  

Ili kuboresha na kuimarisha juhudi za kazi za ujenzi hapa nchini, Serikali 

mnamo mwaka 1979 kwa Sheria namba 20 ilianzisha Baraza la kusimamia 
maendeleo ya Sekta ya Ujenzi kwa ajili ya uratibu, ushauri, usimamizi na 

kukuza taaluma ya ufundi kwa kuzingatia matumizi ya teknolojia na 
mwenendo wa ufanisi.  
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7.6.1. Mafanikio katika kipindi cha miaka 50 ya Uhuru. 

Baraza limeratibu na kufanikisha kuundwa kwa Sera ya Ujenzi mwaka 2003 
na mpango wake wa utekelezaji; kuandaliwa kwa Mkakati wa maendeleo ya 

Sekta ya Ujenzi mwaka 1990; utayarishaji wa Rasimu na Mwongozo wa Sera 
ya ubia kati ya sekta ya umma na Binafsi mwaka 2008; uanzishwaji wa 

vyama mbalimbali vya ushauri na bodi za usajili; kuandaa makongamano ya 
Sekta ya Ujenzi kitaifa na kimataifa; kutoa huduma za ushauri na 
usuluhishi wa migogoro; uendeshaji wa Mafunzo na Tafiti; uandaaji wa 

machapisho ya kitaalamu; na Ukaguzi wa Miradi. 

7.7. BODI YA USAJILI WA WAHANDISI 

Kazi za ujenzi zinafanyika kwa taaluma kuzingatia ubora, uwezo na ufanisi 
wa Wahandisi ambao hawana budi kukidhi vigezo vya kitaaluma na ueledi. 

Kwa kuzingatia hitaji hili muhimu, Serikali kupitia sheria namba 49 ya 
mwaka 1968 pamoja na marekebisho yaliyofuata, chini ya Sheria Namba 15 
ya Mwaka 1997 ilianzisha Bodi ya Usajili ya Wahandisi (ERB) na Namba 24 

ya 2007 yenye majukumu ya kuratibu na kusimamia mienendo na shughuli 
za kihandisi nchini.  

Bodi imeweka vipengele 8 vya usajili wa Wahandisi kwa kuzingatia elimu na 

uzoefu wa mhusika, vikihusisha wenye Vyeti, Stashahada, Stashahada ya 

Juu, na Shahada za juu, pamoja na mafunzo kwa vitendo na uzoefu.  

7.7.1. Mafanikio ya Bodi katika kipindi cha miaka 50 ya Uhuru 

Kumekuwa na mafanikio makubwa katika kuboresha uwepo wa wataalamu 

hawa ambapo usajili wao umekuwa ukiongezeka. Kwa mfano, mwaka 1961 

Wahandisi wazalendo walikuwa 2 tu waliosajiliwa ambapo mwaka 2011 

wamefikia 10,410. 

7.8. BODI YA USAJILI WA MAKANDARASI 

Kwa kuzingatia sera ya kuimarisha ushiriki wa sekta binafsi katika kazi za 
ujenzi na huduma za ujenzi suala lilokuwa sambamba na kuongezeka kwa 

matumizi ya makandarasi, Serikali kupitia sheria namba 17 ya mwaka 1997 
ilianzisha Bodi ya Usajili wa Makandarasi (CRB) ili kulinda maslahi ya 
watumiaji wa huduma za makandarasi katika soko huria. Bodi inayo 

dhamana ya kusajili Makandarasi, kuratibu shughuli na mwenendo wa 
makandarasi wote na kujenga uwezo wa makandarasi wa kitanzania. 

7.8.1. Mafanikio ya Bodi kwa kipindi cha miaka 50 ya Uhuru 

Kwa mujibu wa kumbukumbu ambazo Bodi inazo, kabla ya kuanzishwa 

kwake 1997 kulikuwa na jumla ya makandarasi 900. Aidha toka 

kuanzishwa kwake, Bodi imeweza kusajili jumla ya makandarasi zaidi ya 

7,000. 
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Tangu kuanzishwa kwa Bodi, jumla ya miradi 12,600 imekaguliwa. Aidha 
kwa kuzingatia usimamizi wa sheria jumla ya kesi 254 zimefikishwa 

mahakamani.  

Bodi imeendelea kutoa mafunzo mbalimbali kwa makandarasi ili kuboresha 
uwezo wao. Mpaka kufikia Juni 2011 makandarasi 2,895 wamenufaika na 

mafunzo. Bodi imeanzisha taratibu za kuwasaidia makandarasi kujenga 
uwezo kwa kuwepo na mfuko unaotoa dhamana kwa ajili ya zabuni (Bid 

Bonds) na malipo ya awali (Advance Payment Gurantees). Hadi kufikia Juni 
2011 mfuko una kiasi cha TZS 2.0 billioni na makandarasi 860 
wameshajiunga na kunufaika na mpango huo. 

7.9. BODI YA USAJILI WA WABUNIFU MAJENGO NA 

WAKADIRIAJI MAJENZI 

Udhibiti wa taaluma ya Ubunifu Majengo na Ukadiriaji Majenzi nchini ni 

jambo lililoanza kutambulika chini ya Sheria Namba 37 ya mwaka 1949 

pamoja na sheria ndogondogo za mwaka 1950. Baada ya Uhuru, Wizara 

iliendelea kutambua na kusajili wanataaluma hawa ambapo kwa Sheria 

Namba 16 ya mwaka 1997, iliundwa Bodi iliyopewa jukumu la kuratibu 

shughuli za makampuni ya utoaji wa huduma katika fani hii husika na 

mwaka 2010 kuliongezeka jukumu la kuratibu kada za kati na fani ya 

ubunifu majengo na ukadiriaji majenzi ili kukidhi mahitaji ya wakati katika 

sekta ya ujenzi kwa ujumla. 

7.9.1. Mafanikio ya Bodi kwa kipindi cha miaka 50 ya Uhuru 

Bodi imesajili wanataluma 527 ikilinganishwa na wataalm 10 waliokuwa 

wamesajiliwa hadi mwaka 1974.  

Kati ya Wataalam hao waliosajiliwa kati yao Wabunifu Majengo ni 328 na 

Wakadiriaji Majenzi ni 199, vilevile yamesajiliwa makampuni 171 ya 

Wabunfu Majengo na makampuni 72 ya Ukadiriaji Majenzi.  

Bodi pia imejishughulisha na ukaguzi wa miradi mbali mbali kuhakiki ubora 

wa kazi na kuratibu kufuatwa kwa taratibu zilizowekwa na kutoa fursa za 

wahusika kupata mfunzo ya elimu endelevu na midahalo ya kitaaluma 

kuwafikia wadau husika.   

7.10. KIKOSI CHA UJENZI  

Kufuatia makubaliano kati ya Serikali ya Tanzania na Jamhuri ya Watu wa 

China, mnamo mwaka 1974 kilianzishwa Kikosi cha Ujenzi kwa sheria 
Namba 23. Kikosi hiki ndicho kilichorithi majukumu na wafanyakazi 
waliojenga reli ya TAZARA baada ya mradi huo kukamilika. Majukumu ya 

Kikosi hiki ni pamoja na; ujenzi na ukarabati wa majengo kwa niaba ya 
Idara ya ujenzi; ujenzi wa majengo mbalimbali ili kufanya biashara na kutoa 
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huduma. Kikosi kimesajiliwa na Bodi ya kusajili Makandarasi na makao 
yake makuu yako Dar es Salaam huku kikiwa na matawi katika mikoa ya 

Dodoma, Arusha na Mwanza.   

7.10.1.  Mafanikio ya Kikosi kwa kipindi cha miaka 50 ya Uhuru 

Kikosi kimeweza kutekeleza miradi mingi ya ujenzi na ukarabati wa majengo 

kwa ufanisi mbali na kukabiliwa na ushindani mkubwa wa soko huria na 

kuwa na uwezo mdogo wa mtaji. 

Baadhi ya miradi iliyotekelezwa katika kipindi hicho ni kama ifuatayo:- 

i. Ujenzi wa nyumba za kuishi watumishi wa umma – 5 Ubungo, Dar 
Es salaam,na 10 jijini Mwanza, 

ii. Ujenzi na Ukarabati wa Ofisi ya Waziri Mkuu – Dodoma, 

iii. Ujenzi wa “Concrete Box Culverts ”Kigogo/Tabata, Dar Es Salaam, 

iv. Ujenzi wa “Community Centres‟ – Mafia, Kilwa na Rufiji, 

v. Ujenzi wa Bweni la wanafunzi Chuo cha Wauguzi Lindi, 

vi. Ujenzi wa kituo cha Hali ya Hewa Singida, 

vii. Ujenzi wa uzio wa “ Rest House” ya Serikali Dodoma, 

viii. Ujenzi wa nyumba za viongozi Dar es Salaam na Mwanza, 

ix. Ukarabati wa ofisi katika Bohari kuu ya Serikali Dar es Salaam, 

x. Ujenzi wa ofisi ya Mkuu wa Wilaya Nyamagana, Mwanza, 

xi. Ujenzi wa maegesho (ferry ramps) ya kivuko Kinesi Rorya, Mara, 

xii. Ukarabati na uhifadhi wa Jengo la  Old Boma Bagamoyo, Pwani, 

xiii. Ukarabati wa Ofisi na Ukumbi wa mikutano wa Halmashauri ya 

Korogwe, Tanga, 

xiv. Utengenezaji na usimikaji wa malango ya kuingilia Ikulu na kwenye 

makazi ya Waziri Mkuu, Dar es Salaam, 

xv. Ujenzi wa Uzio kwa ajili ya ofisi na karakana ya TEMESA Babati, 
Manyara, 

xvi. Ujenzi wa uzio (Concrete Fence) Ikulu – Dar Es Salaam, na 

xvii. Ujenzi na ukarabati wa majengo ya mitambo ya Mpiga Chapa Mkuu 

wa Serikali. 
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WAHITIMU KUTOKA CHUO CHA ATTI - MBEYA
1993 - 2011

Makandarasi Wahandisi Mafundi Sanifu Mafundi Mitambo Viongozi wa Vijiji 

7.11. CHUO CHA MAFUNZO YA TEKNOLOJIA STAHILI YA 

NGUVUKAZI  

Chuo cha Mafunzo ya Teknolojia ya Nguvukazi nchini (ATTI), ni taasisi ya 

Serikali iliyopo chini ya Wizara ya Ujenzi. Chuo hiki kipo wilayani Rungwe, 

mkoa wa Mbeya. Tangu kuanzishwa kwake mnamo mwaka 1993, chuo 

kimeshaendesha mafunzo mbalimbali juu ya teknolojia ya nguvukazi 

(Labour Based Technology – LBT) katika kazi za ujenzi, ukarabati na 

matengenezo ya barabara za vijijini kwa wataalam mbalimbali wa sekta ya 

umma na binafsi. 

7.11.1.  Mafanikio ya Chuo 

Katika kipindi cha miaka 18 ya uhai wake, chuo kimefundisha jumla ya 

wahitimu wapatao 1,929 toka kada mbalimbali katika sekta ya umma na 

binafsi kama ilivyoonyeshwa katika Chati. 

 

7.12. CHUO CHA UJENZI MOROGORO 

Chuo cha Ujenzi Morogoro kilianzishwa mara tu baada ya Uhuru wa 

Tanganyika kupatikana mwaka 1961 huko Mgulani Dar es Salaam kama 

Chuo cha Ufundi Stadi (Trade School). Majukumu yake yalikuwa kutoa 

mafunzo kazini na kuwaendeleza watumishi wa Serikali. Chuo hicho 

kilikuwa chini ya Wizara ya Kazi, Maji, Ujenzi na Uchukuzi kwa wakati huo. 

Baadae mwaka 1972 Wizara hiyo iligawanywa. Chuo hicho kiliwekwa chini 

ya Wizara ya Kazi, Ujenzi na Uchukuzi. Mnamo mwaka wa 1974 Chuo hicho 

kilihamishiwa Morogoro na kuitwa Chuo cha Ujenzi Morogoro (Morogoro 

Works Training Institute – MWTI). 
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7.12.1.  Mafanikio ya Chuo 

Katika kipindi cha miaka 49 tangu kuanzishwa kwa Chuo, Wafanyakazi 

wengi wa kada za chini na kati walipitia chuoni kupata mafunzo ya awali ya 

ujenzi au kujiendeleza. Mafunzo hayo yamekuwa chachu katika sekta ya 

ujenzi ya umma na binafsi.  

7.13. KITENGO CHA USHIRIKISHWAJI WA WANAWAKE 

KATIKA KAZI ZA BARABARA 

Wizara ilianzisha Kitengo cha Ushirikishwaji wa Wanawake katika kazi za 

barabara mnamo mwaka 1992/93. Kitengo hiki Kipo chini ya Idara ya 

barabara za Mikoa. Lengo kuu la kuanzishwa kitengo hiki ni 

kuwahamasisha wanawake kushiriki katika kazi za barabara ili kuwepo kwa 

uwiano sawa wa kijinsia na kujiongezea kipato hivyo kupunguza umaskini 

katika jamii.  

Ushirikishwaji wa Wanawake katika 

kazi za ujenzi na matengenzo ya 

barabara kitaifa ulianza mwaka 1992, 

katika mikoa ya Mbeya, Tanga, 

Shinyanga, Mwanza na Mtwara.  

Kuanzia mwaka 1990 hadi mwaka 

1994 Serikali ya Tanzania iliendesha 

mradi wa ukarabati na matengenezo 

ya barabara katika mikoa ya Lindi na 

Mtwara chini ya Rural Integrated 

Support Programme (RIPS) kwa 

msaada wa Serikali ya Finland ambao 

ulihamasisha wanawake kushiriki 

katika kazi za barabara. 
Akina mama katika mafunzo ya kazi za 
ujenzi 

Wafanyakazi wakiwa mafunzoni 
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Mwaka 1998 Serikali za Tanzania na Finland zilianzisha mradi wa majaribio 

ulioshirikisha wanawake kufanya ukarabati na matengenezo ya barabara za 

vijijini katika mikoa ya Lindi na Mtwara na kufuatiwa na utekelezaji wa 

mradi awamu ya pili ya Matengenezo na Ukarabati wa Barabara za Mikoa ya 

Lindi na Mtwara ulioanza mwaka 2000 na kwisha mwaka 2002. 

7.13.1.  Mafanikio ya Kitengo kwa Kipindi cha miaka 50 ya 

Uhuru 

Kutokana na mradi hiyo, katika mikoa ya Mtwara na Lindi kuna idadi ya 

kuridhisha ya Ushiriki wa Wanawake katika kazi za barabara. Kwa mfano 

mradi wa kukarabati kilometa saba (7 km ) ya barabara ya Libobe – Kitere , 

uliodhaminiwa na ILO kama mradi tangulizi (Pilot Project) asilimia 66 ya 

wafanyakazi walikuwa wanawake.  

Kitengo kimekuwa kikiwezesha kufanyika kwa mafunzo mbalimbali juu ya 

ushiriki wa wanawake, katika kazi za barabara kwa kutumia teknolojia ya 

Nguvu Kazi (Labour Based Technology – LBT) kwa vikundi vya wanawake na 

wanawake Makandarasi. Kitengo kimewezesha kufanyika kwa mafunzo ya 

muda mfupi kwa vikundi vya wanawake na wanawake makandarasi ya 

namna ya kujenga na kuzifanyia matengenezo barabara kwa kutumia 

teknolojia ya Nguvu Kazi katika mikoa ya Tanga na Morogoro katika mwaka 

wa fedha wa 2009/2010 na 2010/2011. 

Kuwahamasisha na kuwahimiza wanawake kuanzisha makampuni na 

vikundi vya kufanya kazi za ukandarasi . Mpaka kufikia mwezi Mei mwaka 

2011 kuna idadi ya Makandarasi wanawake wa barabara 120 na 68 wa 

majengo 

Kuongezeka kwa ushiriki wa wanawake katika kazi za barabara kila mwaka 

kutoka asilimia 7 wakati mpango ulipoanza hadi wastani wa asilimia 35. 

Matarajio ni kufikia asilimia 50 ifikapo mwaka 2015. 

  

Akina mama wakiwa katika kazi za barabara 



56 
 

 

8. HITIMISHO  

‘Tumethubutu, Tumeweza Tunazidi Kusonga Mbele’ 

Barabara 

Mtandao wa barabara za lami umeongezeka kutoka kilometa 1,360 

zilizokuwepo wakati tunapata Uhuru hadi kufikia kilometa 6,500 wakati 

sasa (2011). Aidha, zaidi ya kilometa 11,154 ziko katika hatua mbali mbali 

za ujenzi kwa kiwango cha lami. 

Serikali imeweza kubuni Mradi Maalum wa kujenga barabara za lami kwa 

kutumia fedha za ndani na miradi zaidi ya 40 tayari inatekelezwa kwa 

kiwango cha lami. 

„Tumethubutu, Tumeweza Tunazidi Kusonga Mbele‟ 

Nyumba 

Wakati tunapata Uhuru zilikuwepo nyumba 6,000. 

Wakala wa Majengo umesimamia ujenzi wa nyumba 1,026 katika maeneo ya 

Boko, Mbweni na Ubungo (Dar es Salaam), Kisasa (Dodoma), Njiro (Arusha), 

Chato (Kagera), Mkinga (Tanga), Siha (Kilimanjaro) na Nanyumbu (Mtwara) 

zenye thamani ya Tshs. 40,578,937,302.80 kati ya mwaka 2002/2003 hadi 

Juni 2011. Kati ya nyumba hizo Wakala imejenga nyumba 861 za thamani 

ya kiasi cha Tshs 24,943,924,573.00 kutoka katika vyanzo vya fedha zake 

na imesimamia ujenzi wa nyumba 165 za thamani ya kiasi cha Tshs 

15,635,012,729.80 kwa fedha iliyotolewa na Serikali kupitia Wizara ya 

Ujenzi. 

Kuanzi mwaka 2011 Wakala unakusudia kuanza kutekeleza mpango wa 

ujenzi wa nyumba elfu kumi (10,000) za watumishi wa umma nchi nzima 

kuanzia mwaka huu 2011. Mradi huo unatarajiwa kukamilika ndani ya 

miaka mitano ijayo 

„Tumethubutu, Tumeweza Tunazidi Kusonga Mbele‟ 

Karakana 

Baada ya Uhuru, Serikali imeendelea kuboresha na kujenga Karakana za 

Serikali kutoka Karakana nane (8) wakati wa upatikanaji wa Uhuru hadi 

kufikia karakana 21 ambazo zipo katika mikoa yote ya Tanzania bara zikitoa 

huduma ya matengenezo ya magari ya Serikali. Aidha, Mafundi na 

Wahandisi wa karakana hizi hususani Karakana Kuu ya M. T. Depot 

zilifanya kazi kubwa sana wakati wa vita kati ya nchi yetu na Uganda 

mwaka 1978 hadi 1979.  
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Wizara ya Ujenzi ilifanikisha kuandaa usajili wa magari yapatayo 21,000 ya 

Serikali ambayo yalikuwa yamesajiliwa kwa namba za kiraia na yalikuwa 

hayatambuliki kirahisi kuwa ni mali ya Serikali. Aidha, Wizara ilibuni 

namba za ST (magari ya Serikali Kuu), PT (magari ya jeshi la Polisi) na DFP 

(magari ya miradi iliyochini ya Wafadhili) kwa lengo la kusajili magari husika 

kulingana na majukumu yao na hivyo kuokoa fedha nyingi za Serikali. 

 „Tumethubutu, Tumeweza Tunazidi Kusonga Mbele‟ 

Vivuko 

Wakati nchi yetu inapata Uhuru mwaka 1961 hapakuwa na kivuko hata 

kimoja kinachojiendesha chenyewe.  

Serikali kwa kuzingatia umuhimu wa vivuko kama viungo muhimu kwenye 

barabara, iliendelea kununua na kujenga vivuko vya kutumia injini 

vinavyofikia 23 katika maeneo mengi ya nchi 

„Tumethubutu, Tumeweza Tunazidi Kusonga Mbele‟ 

Mfuko wa barabara 

Mwaka 2000 Serikali ilianzisha Mfuko wa Barabara kwa ajili matengenezo 

ya barabara. Mfuko umekuwa kwa asilimia 741.8 kutoka shilingi billioni 

40.03 mwaka 2000/2001 ulipoanzishwa hadi Shilingi billioni 296.95 mwaka 

2010/2011. 

Wahandisi 

Mwaka 1961 Wahandisi wazalendo walikuwa 2 tu waliosajiliwa ambapo 

mwaka 2011 wamefikia 10,410. 

 

Makandarasi 

Kabla ya mwaka 1997 kulikuwa na jumla ya makandarasi 900. Aidha toka 

kuanzishwa kwake, Bodi imeweza kusajili jumla ya makandarasi zaidi ya 

7,000. 

 

Wabunifu Majengo na Wakadiriaji Majenzi 

Bodi imesajili wanataaluma 527 kati ya hao 199 ni Wakadiriaji Majenzi na 

328 ni Wabunifu Majengo ikilinganishwa na wataalm 10 waliokuwa 

wamesajiliwa hadi mwaka 1974.Vilevile yamesajiliwa makampuni 171 ya 

Wabunifu Majengo na 72 ya Ukadiriaji Majenzi.  

 

‘Tumethubutu, Tumeweza Tunazidi Kusonga Mbele’  
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9. MTANDAO WA BARABARA NCHINI 

Ramani zifuatazo zinaonyesha mtandao wa Barabara Kuu na za Mikoa 

kwa kila mkoa Tanzania Bara.  
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Wanawake wakandarasi wakiwa 

darasani                           
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10. VIONGOZI WALIOONGOZA NAFASI YA RAIS KATIKA 

KIPINDI CHA MIAKA 50 KUANZIA MWAKA 1961 
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11. VIONGOZI WALIOONGOZA NAFASI YA MAKAMU WA RAIS 

KATIKA KIPINDI CHA MIAKA 50 KUANZIA MWAKA 1961I 
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12. VIONGOZI WALIOONGOZA NAFASI YA WAZIRI MKUU 

KATIKA KIPINDI CHA MIAKA 50 KUANZIA MWAKA 1961  


